निवडणुकीनंतर बसणार धक्का, 50 ते 250 रुपयांनी महागणार मोबाईल रिचार्ज !


लोकसभा निवडणुकीनंतर करोडो मोबाईल वापरकर्त्यांना मोठा धक्का बसू शकतो. मिळालेल्या माहितीनुसार, टेलिकॉम कंपन्या मोबाईलचे दर वाढवण्याच्या तयारीत आहेत. ही वाढ 25 टक्क्यांपर्यंत असू शकते. त्यानंतर ARPU वर वापरकर्त्यांची संख्या वाढेल म्हणजेच कंपन्यांच्या सरासरी महसूलात. ब्रोकरेज फर्म ॲक्सिस कॅपिटलच्या अहवालात असे म्हटले आहे की कंपन्यांनी 5G मध्ये मोठी गुंतवणूक केली आहे. अशा परिस्थितीत कंपन्या नफ्याकडे लक्ष देत आहेत. अशा परिस्थितीत मोबाइल ऑपरेटर सुमारे 25 टक्क्यांनी दर वाढवू शकतात. माहितीनुसार, शहरी आणि ग्रामीण भागात ही वाढ दिसून येते. अहवालानुसार, पोस्टपेड आणि प्रीपेड दोन्ही योजना पूर्वीपेक्षा महाग होऊ शकतात. दुसरीकडे, इंटरनेट योजना देखील महाग होऊ शकतात.

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, मोबाईल रिचार्जमध्ये वाढ होण्याचे सर्वात मोठे कारण म्हणजे प्रति यूजर रेव्हेन्यूमध्ये वाढ. तज्ञांच्या मते, सध्या टेलिकॉम कंपन्यांचा प्रति वापरकर्ता सरासरी महसूल खूपच कमी आहे. याचा अर्थ प्रत्येक वापरकर्त्यावर मोबाइल कंपन्या किती खर्च करत आहेत. ते इतके कमावत नाहीत. या कारणास्तव, टेलिकॉम कंपन्या त्यांच्या टॅरिफ प्लॅनमध्ये 25 टक्क्यांनी वाढ करू शकतात.

आता जर 25 टक्के दरवाढ झाली, तर सर्वसामान्यांच्या खिशावर किती परिणाम होईल, हा सर्वात मोठा प्रश्न आहे. तुम्ही दर महिन्याला 200 रुपयांचे रिचार्ज केल्यास ते 50 रुपयांनी वाढेल. याचा अर्थ 200 रुपयांचा टॅरिफ प्लॅन 250 रुपयांना मिळेल. दुसरीकडे, जर तुम्ही 500 रुपयांचे रिचार्ज केले तर ते 25 टक्क्यांनी 125 रुपयांनी वाढेल. जर तुम्ही 1000 रुपयांचा रिचार्ज केला, तर त्याचे मूल्य 250 रुपयांनी वाढेल आणि एकूण टॅरिफ किंमत 1250 रुपये होईल.

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, या वाढीमुळे टेलिकॉम कंपन्यांच्या बेस प्राईसमध्ये वाढ होणार आहे. एअरटेलच्या रिचार्जच्या मूळ किंमतीत 29 रुपयांनी वाढ होणार आहे. दुसरीकडे, जिओच्या मूळ किमतीत 26 रुपयांची वाढ दिसू शकते. अहवालानुसार, या वाढीनंतर, कंपन्यांना चालू कॅलेंडर वर्षात ARPU मध्ये 10 ते 15 टक्क्यांनी वाढ होऊ शकते. अहवालानुसार, टेलिकॉम कंपन्यांनी 2019 ते 2023 दरम्यान त्यांच्या दरांमध्ये 3 वेळा वाढ केली आहे.