काहींनी वयाच्या 70 व्या वर्षी तर काहींनी 74 व्या वर्षी दिला मुलाला जन्म, या आहेत जगातील 5 सर्वात वृद्ध माता ज्यांनी रचला इतिहास


आई होणे ही एक अशी भावना आहे, जी जगातील प्रत्येक स्त्रीला अनुभवायची असते. मात्र, महिलांच्या पहिल्यांदा आई होण्याचे सरासरी वय सातत्याने वाढत आहे. आजकालच्या स्त्रिया वयाच्या 30 च्या आसपास माता बनण्यास प्राधान्य देतात, असे अनेक अहवालांमध्ये म्हटले आहे. तरीही आई होण्याचे सरासरी वय 28 वर्षे आहे. सर्वात जास्त वयात आई बनण्याचा विक्रम एका भारतीय महिलेच्या नावावर आहे. यापूर्वी हा विक्रम भारतातील आणखी एका महिलेच्या नावावर होता. मदर्स डेच्या निमित्ताने आपण जाणून घेऊया जगातील पाच सर्वात वृद्ध महिला कोण आहेत.

जगात अशा अनेक महिला आहेत, ज्यांनी वयाच्या 65 ते 75 व्या वर्षी मुलांना जन्म दिला आहे. त्यांच्या इच्छाशक्ती आणि आधुनिक प्रजनन औषधामुळे हे शक्य झाले आहे. यामध्ये आंध्र प्रदेशातील एका महिलेच्या नावावर सर्वात वृद्ध आईचा विक्रम आहे.

सर्वात वृद्ध आईचा रेकॉर्ड
आंध्र प्रदेशातील अररामट्टी मंगयाम्मा ही आई बनणारी जगातील सर्वात वृद्ध महिला आहे. 5 सप्टेंबर 2019 रोजी तिने इन विट्रो फर्टिलायझेशन (IVF) तंत्राद्वारे जुळ्या मुलींना जन्म दिला. तेव्हा त्यांचे वय 74 वर्षे होते. मुलींच्या जन्मावेळी अररामट्टी यांचे वय 73 वर्षे होते, असा दावा अनेक मीडिया रिपोर्ट्समध्ये करण्यात आला असला, तरी त्यांच्या डॉक्टरांना दिलेल्या कागदपत्रांमध्ये त्यांनी त्यावेळी 74 वर्षे असल्याचे घोषित केले होते.

दीर्घ वैवाहिक आयुष्य असूनही अररामट्टी आणि त्यांचे पती सीताराम राजाराव यांना मूलबाळ झाले नाही. त्यांनाही घरी मूल हवे होते. पण अररामट्टी रजोनिवृत्तीच्या वयात पोहोचली होती आणि तिच्या शरीरात अंडी निर्माण होणे बंद झाले होते. अशा परिस्थितीत तिने आयव्हीएफचा आधार घेण्याचे ठरवले आणि दात्याकडून अंडी घेतली. पती सीताराम यांचे स्पर्म घेण्यात आले. IVF च्या माध्यमातून ती पहिल्यांदा गरोदर राहिली. गरोदरपणात आणि मुलींच्या जन्मादरम्यान तिला कोणत्याही आरोग्याच्या गुंतागुंतीचा सामना करावा लागला नाही आणि आजही ती आपल्या मुलींचे संगोपन करत आहे. मात्र, मुलींच्या जन्मानंतर अवघ्या वर्षभरातच त्यांचे पती सीताराम यांचे वयाच्या 84 व्या वर्षी हृदयविकाराच्या झटक्याने निधन झाले.

अमृतसरच्या दलजिंदर कौर झाल्या वयाच्या 72 व्या वर्षी आई
अररामट्टीपूर्वी, भारतातील अमृतसरच्या दलजिंदर कौर यांच्या नावावर प्रदीर्घ काळ सर्वात वृद्ध आई होण्याचा विक्रम होता. तिने 19 एप्रिल 2016 रोजी अमृतसर येथे एका मुलाला जन्म दिला, जेव्हा ती 72 वर्षांची होती. त्यांचे पती मोहिंदर सिंग गिल हे 79 वर्षांचे होते. लग्नाच्या जवळपास पाच दशकांनंतर आयव्हीएफ उपचाराद्वारे तिला हा आनंद मिळाला.

तसे, मुलाच्या जन्माच्या वेळी दलजिंदर कौरच्या वयाच्या बाबतीतही दोन गोष्टी समोर आल्या होत्या. दलजिंदरने सांगितले की, त्यावेळी तिचे वय 70 वर्षे होते, परंतु ज्या रुग्णालयात तिने मुलाला जन्म दिला, तेथे तिचे वय 72 वर्षे नोंदवले गेले. मात्र, जेव्हा डॉ. अनुराग विश्नोई यांनी दलजिंदर कौर यांच्यावर आयव्हीएफ उपचार सुरू केले, तेव्हा अशा वृद्ध महिलेच्या उपचाराबद्दल त्यांच्यावर बरीच टीका झाली. मुलाच्या यशस्वी जन्मानंतर इतर वृद्ध निपुत्रिक जोडप्यांमध्येही आशेचा किरण निर्माण झाला.

हिसारच्या राजोने मृत्यूला हरवून दिला एका मुलीला जन्म
हरियाणातील हिस्सार येथील रहिवासी असलेल्या राजो देवी लोहन या 55 वर्षांपासून रिकाम्या हात होत्या. 28 नोव्हेंबर 2008 रोजी तिने एका मुलीला जन्म दिला, तेव्हा ती 70 वर्षांची होती. या संपूर्ण प्रक्रियेत त्यांचा जीव जवळपास वाचला होता. त्यांना आयसीयूमध्ये राहावे लागले. मात्र, मुलीच्या जन्मासोबतच जगातील सर्वात वृद्ध आई होण्याचा विक्रम तिच्या नावावर झाला. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, त्यांच्या मुलीचे नाव नवीन आहे आणि 2018 मध्ये त्यांनी एका मुलाखतीत सांगितले होते की, त्यांची इच्छा त्यांच्या मुलीच्या लग्नापर्यंत जगण्याची आहे.

मुलगा व्हावा या इच्छेने वयाच्या 70 व्या वर्षी आई झाली ओंकारी
राजो देवी लोहनच्या आधी यूपीच्या मुझफ्फरनगरच्या ओंकारी पंवार याच वयात आई झाल्या होत्या. 27 जून 2008 रोजी तिने सिझेरियनद्वारे एक मुलगा आणि एक मुलगी अशा जुळ्या मुलांना जन्म दिला. ओंकारी यांच्याकडे जन्माचा दाखला नसल्यामुळे, 1947 मध्ये ब्रिटीशांपासून स्वातंत्र्याच्या वेळी तिचे वय नऊ वर्षांचे होते, या आधारावर तिचे वय मोजण्यात आले. तेव्हा पंवार यांनी सांगितले होते की, मला आधीच दोन मुली आहेत आणि मला मुलगा हवा होता. म्हणूनच तिने आणि तिचे पती चरणसिंग पंवार यांनी आयव्हीएफ उपचारांचा अवलंब केला.

युगांडाच्या सफिनाने दिला जुळ्या मुलांना जन्म
युगांडाची सफिना नामुकवाया ही देखील वयाच्या 70 व्या वर्षी आई झाली आहे. तिने 29 नोव्हेंबर 2023 रोजी वुमेन्स हॉस्पिटल इंटरनॅशनल अँड फर्टिलिटी सेंटर, कंपाला येथे जुळ्या मुलांना जन्म दिला. त्यानंतर या हॉस्पिटलने सोशल मीडियावर दावा केला होता की, सफिना ही आफ्रिकेतील सर्वात वृद्ध आई आहे. मात्र, याआधीही 2020 मध्ये सफिना आई झाली होती. मात्र, ती जुळ्या मुलांना जन्म देणार असल्याचे तिच्या पतीला समजल्यानंतर त्याने तिला सोडून दिले.