उलगडले त्या ‘शापित’ थडग्याचे रहस्य, ज्याने घेतला होता 20 लोकांचा जीव


इजिप्तच्या राजांशी संबंधित रहस्यमय कथा जगभर प्रचलित आहेत. तुतानखामून हा प्राचीन इजिप्तचा राजा देखील होता, ज्याची थडगी आणि कबर आजपर्यंत रहस्यमय आणि शापित मानली जात होती. असा विश्वास होता की ज्याने तुतानखामनची कबर उघडली त्याचा रहस्यमय मृत्यू झाला. असा दावा केला जातो की 20 लोकांनी तुतानखामुनची कबर उघडली आणि त्या सर्वांचा मृत्यू झाला. लोकांच्या गूढ मृत्यूची ही मालिका 1922 मध्ये सुरू झाली आणि 100 वर्षांनंतरच शास्त्रज्ञांना तुतानखामनची कबर उघडल्यानंतर लोकांचा मृत्यू कसा झाला, हे सत्य समोर आले.

प्राचीन इजिप्शियन ग्रंथांमध्ये असे वाचण्यात आले आहे की ज्यांनी ममी केलेल्या अवशेषांना त्रास दिला, त्यांना ‘कोणताही डॉक्टर बरा करू शकत नाही, अशा आजाराने मरण पावले होते’, असा अहवाल LedBible ने दिला आहे. तथापि, अशा भयंकर चेतावणी असूनही, जर्नल ऑफ सायंटिफिक एक्सप्लोरेशनमध्ये रॉस फेलोने लिहिलेल्या नवीन अभ्यासात 100 वर्षांपूर्वी खरोखर काय घडले? या प्रश्नाचे उत्तर मिळू शकते, म्हणजे थडगे उघडल्यानंतर लोक का मरण पावले.

असे मानले जाते की लोकांच्या मृत्यूचे कारण म्हणजे युरेनियम आणि विषारी कचरा असलेल्या नैसर्गिक घटकांपासून विकिरण विषबाधा होते, ज्याच्या संपर्कात आल्याने कर्करोग होऊ शकतो. अहवालानुसार, हॉवर्ड कार्टर नावाच्या पुरातत्वशास्त्रज्ञ, ज्यांना 1922 मध्ये तुतानखामनच्या थडग्यात प्रवेश करणारा पहिला व्यक्ती म्हणून ओळखले जाते, त्यांचाही अशाच प्रकारे मृत्यू झाला असावा. याशिवाय, हॉजकिनचा लिम्फोमा देखील थडग्यात गेला होता, त्यानंतर त्याला कर्करोग झाला आणि 11 वर्षे त्याच्याशी झुंज दिल्यानंतर त्याचा मृत्यू झाला.

अहवालानुसार, थडग्यात प्रवेश केलेल्या लोकांमध्ये लॉर्ड कार्नार्वॉन होते, ज्याचा रक्तातील विषबाधामुळे मृत्यू झाला. त्याचप्रमाणे ममीत प्रवेश केलेले इतर लोक देखील विविध रोगांनी मरण पावले, त्यानंतर ते शापित मानले जात होते, परंतु आता त्याचे सत्य समोर आले आहे.