गृहकर्जावर लागू असतात अनेक प्रकारचे शुल्क, घर खरेदी करण्यापूर्वी जाणून घ्या संपूर्ण गणित


आजच्या काळात प्रत्येकजण गृहकर्जाच्या मदतीने आपले स्वप्न घर सहज पूर्ण करत आहे. गृहकर्ज घेणे ही काही मोठी गोष्ट नाही, परंतु कर्जाची रक्कम वेळेवर परत करणे, ही मोठी गोष्ट आहे. कर्जाची परतफेड करण्यात अडचण निर्माण होते, कारण मूळ रकमेपेक्षा जास्त व्याज द्यावे लागते. बरेच लोक मुद्दल आणि व्याजाच्या जाळ्यात अशा प्रकारे अडकतात की ते कर्जाची परतफेड करू शकत नाहीत आणि बँकांकडून त्यांना डिफॉल्टर घोषित केले जाते. अशा लोकांचा क्रेडिट स्कोअर कायमचा नष्ट होतो. नंतर, जर तुम्हाला पैसे उधार घ्यायचे असतील, तर बँका ते रिकाम्या हाताने माघारी पाठवतात. त्यामुळे कर्ज घेणे ही वाईट गोष्ट नाही, पण काही गोष्टी लक्षात ठेवल्या तर त्याची परतफेड सहज होऊ शकते.

तुम्ही घेत असलेल्या किंवा घेणार असलेल्या गृहकर्जाचा व्याजदर तपासणे सर्वात महत्त्वाचे आहे. व्याजदराचा बोजा मोठा आहे. तुमची ईएमआय या व्याजानुसार बनवला जातो, जो अनेक वर्षे सुरू असता. व्याज चांगले असेल, तर तुमच्या क्षमतेनुसार EMI सुद्धा येईल आणि कर्जाची परतफेड सहज होईल. त्यामुळे कर्ज घेताना प्रत्येक कोनातून व्याजदर तपासा, मगच कर्ज घ्या.

कर्जाची संपूर्ण रक्कम किती वर्षांत परत करायची आहे, हे तुमच्यावर अवलंबून आहे. जर तुम्ही कमी वर्षांसाठी कर्ज घेतले, तर ईएमआय जास्त असेल हे उघड आहे. जास्त वर्षे लोन घेतल्यास EMI कमी असेल. परंतु दीर्घ मुदतीचा कालावधी म्हणजे जास्त व्याज. हे तुमच्या खिशाला भारी पडेल. आता तुम्हाला ठरवायचे आहे की जास्त व्याज द्यायचे की जास्त EMI देऊन कर्जातून लवकर मुक्त व्हायचे.

गृहकर्जावर बँका प्रक्रिया शुल्क आकारतात. हे अंदाजे अर्धा टक्के ते 1 टक्के आहे. काही बँकांनी ते माफ केले आहे, जसे की SBI सध्या शून्य प्रक्रिया शुल्कावर गृहकर्ज देत आहे. कर्ज घेण्यापूर्वी, प्रोसेसिंग फीमुळे तुमच्या खिशाला धक्का लागणार नाही, हे ठरवावे लागेल. त्या फीचा हिशोब केल्यानंतरच कर्जाला हो म्हणा.

कर्जामध्ये अनेक छुपे खर्च असतात, जे आधी उघड केले जात नाहीत. ते नंतर कळते, तोपर्यंत खूप उशीर झालेला असतो. यामध्ये कायदेशीर शुल्क, तांत्रिक मूल्यमापन शुल्क, फ्रँकिंग फी, दस्तऐवजीकरण शुल्क, निर्णय शुल्क, नोटरी शुल्क, कर्ज पूर्वपेमेंट शुल्क, स्विच फी इत्यादींचा समावेश असू शकतो. हे शुल्क तुमच्यासाठी महाग ठरू शकते.

ज्यांची आर्थिक स्थिती मजबूत आहे, त्यांनाच कर्ज मिळते, असे सांगितले जाते. बँक जेव्हा कर्ज देते, तेव्हा ती तुमची आर्थिक स्थिती बघते, तुम्ही बँकेत जे काही कागद किंवा तारण ठेवता, त्या मालमत्तेची किंमत पाहूनच कर्ज दिले जाते. आर्थिक स्थिती स्थिर झाल्यानंतरच कर्जाची रक्कम ठरवली जाते. कर्जाच्या जगात, ज्याचा क्रेडिट स्कोर चांगला आहे, तोच राजा असतो. क्रेडिट स्कोअर म्हणजे तुम्ही घेतलेल्या कर्जाची परतफेड किती लवकर केली आहे. कर्ज कोणत्याही विलंबाशिवाय आणि डिफॉल्ट न करता परत केले, तरच क्रेडिट स्कोअर सुधारतो. जर क्रेडिट स्कोर 750 च्या वर असेल, तर तो चांगला मानला जातो. या आधारावर कर्ज लवकर मिळते. तुमचा क्रेडिट स्कोअर कमी असला, तरी तुम्हाला कर्ज मिळू शकते, पण काही अडचणी येतात.