IPL 2024 : महेंद्रसिंग धोनीने जिंकली मने, पण या दिग्गज क्रिकेटपटूंनी उपस्थित केले प्रश्न, ऋषभ पंतसारखा त्याने का केला नाही विचार ?


विशाखापट्टणममध्ये 31 मार्चची संध्याकाळ एमएस धोनीच्या नावावर होती. दिल्ली कॅपिटल्सने सामना जिंकला, असला तरी त्याच्या विजयापेक्षा चेन्नई सुपर किंग्जच्या पराभवाचीच अधिक चर्चा झाली आणि कारण धोनी त्याच्यासोबत उभा होता, ज्याने मैदानावर जमलेल्या चाहत्यांच्या पिवळ्या समुद्राला दाखवून दिले की ते कशाचा आनंद घेण्यासाठी आले आहेत. धोनीने सांगितले की तो 42 वर्षांचा असेल, पण जोश अजूनही 22 वर्षांचा आहे. त्या तमाम चाहत्यांचा लाडका माही अजूनही ती धडाकेबाज खेळत आहे. तो जगातील सर्वात वेगवान गोलंदाजांची धुलाई करण्याची ताकद त्याच्याकडे आहे. तो अजूनही षटकाराने डाव संपवू शकतो. आयपीएल 2024 मध्ये पहिल्यांदा फलंदाजीला आलेल्या धोनीने हे सर्व दाखवले, तेव्हा त्याने मन जिंकणे स्वाभाविक होते. क्रिकेटच्या त्या बड्या दिग्गजांनीही धोनीच्या टॅलेंटची कबुली दिली, पण एक प्रश्नही त्यांनी उपस्थित केला. धोनीने ऋषभ पंतसारखा विचार का केला नाही?

धोनी हा त्या शाळेसारखा आहे, जिथून ऋषभ पंत खूप काही शिकला आहे. अशा स्थितीत काही दिग्गजांनी उपस्थित केलेले प्रश्न, सर्वप्रथम हे जाणून घेणे महत्त्वाचे आहे की ते कोणत्या संदर्भात? ऋषभ पंतने सामना जिंकला, त्या सामन्यात काय घडले? त्यामुळे सामना जिंकण्यासाठी धोनीने नव्हे, तर पंतने घेतलेल्या निर्णयाशी याचा थेट संबंध आहे. कारण, धोनीने ती भूमिका घेतली असती, तर कदाचित तो चेन्नई सुपर किंग्जसाठी केवळ मनच नव्हे, तर सामना जिंकताना दिसला असता, असे अनेक क्रिकेटपंडित सांगत आहेत.

आता प्रश्न असा आहे की ऋषभ पंतचा निर्णय काय होता? पंतचा हा निर्णय त्याच्याच फलंदाजीच्या क्रमवारीत केलेल्या बदलांशी संबंधित होता. आयपीएल 2024 मध्ये पंतने प्रथमच बॅटिंग ऑर्डरमध्ये स्वत:ला बढती दिली. तो चौथ्या क्रमांकावरून तिसऱ्या क्रमांकावर खेळण्यासाठी उतरला, त्याचा परिणाम सामन्यातही दिसून आला. पंतला विकेटवर पाय रोवायला वेळ मिळाला. पंतने आपल्या डावाची संथ सुरुवात करुन शेवट त्याच स्फोटकतेने केली. त्याने आपल्या डावातील पहिल्या 20 चेंडूंमध्ये 105 धावांच्या स्ट्राईक रेटने केवळ 1 षटकार आणि 1 चौकारासह केवळ 21 धावा केल्या. पुढच्या 12 चेंडूंमध्ये त्याने 250 च्या स्ट्राईक रेटने 3 चौकार आणि 2 षटकारांसह 30 धावा केल्या. परिणामी दिल्लीची धावसंख्या 190 च्या पुढे गेली.

धोनीनेही मोठा धमाका केला. वयाच्या 42 व्या वर्षी, त्याने फक्त 16 चेंडूत नाबाद 37 धावा केल्या, ज्यामध्ये स्ट्राइक रेट 231 च्या वर होता आणि त्यात 4 चौकारांव्यतिरिक्त 3 षटकारांचा समावेश होता. माहीचा हा लूक पाहून क्रिकेटच्या मोठ्या पंडितांना तिची स्तुती करायला शब्दच कमी पडले. पण, चंद्रावरील डाग प्रमाणे, काहींना प्रश्न देखील होते, कारण त्यांचा असा विश्वास होता की जर धोनीने पंतप्रमाणे फलंदाजीमध्ये स्वतःला बढती दिली असती, तर त्याने केवळ हृदयच नाही, तर CSK साठी सामना देखील जिंकून दिला असता.


ऑस्ट्रेलियाचा माजी वेगवान गोलंदाज ब्रेट ली म्हणाला की, धोनीची खेळी अतुलनीय होती, पण तो ज्या पद्धतीने खेळत आहे, त्याने फलंदाजीसाठी वर यायला हवे होते. टॉम मूडीनेही धोनीच्या टॅलेंटची कबुली दिली आणि रिझवी आणि जडेजापेक्षा त्याच्या फलंदाजीबद्दल बोलले. समालोचक हर्षा भोगले यानीही विचारले की एवढ्या खालच्या क्रमांकावर फलंदाजी का?


फलंदाजीच्या क्रमवारीत धोनीच्या बढतीशी संबंधित हे प्रश्न निःसंशयपणे रास्त आहेत. किमान विशाखापट्टणमच्या मैदानावर तो ज्या प्रकारे खेळला, ते पाहता तो थोडा वर आला असता, तर सीएसकेसाठी फायदेशीर ठरले असते. दिल्लीसोबतच्या सामन्यानंतर संघांतर्गत यावर विचारमंथन होईल आणि त्याचा परिणाम येत्या सामन्यांवरही दिसून येईल, अशी अपेक्षा आहे.