अलर्ट : तुमचा नंबर बंद करण्याची धमकी देणाऱ्या कॉलकडे देऊ नका लक्ष, फसवणूक रोखण्यासाठी मदत करेल हेल्पलाइन


बऱ्याच लोकांना एक फोन कॉल येतो, ज्यात धमकीच्या पद्धतीने सांगितले जाते की जर तुम्ही 24 तासांच्या आत KYC तपशील अपडेट केले नाही, तर तुमचा मोबाईल नंबर ब्लॉक केला जाईल. तसेच, अनेक वेळा इतर प्रकारच्या बनावट कॉलद्वारे लोकांची फसवणूक केली जाते. अशा स्थितीत तक्रार कुठे करायची, असा प्रश्न त्यांच्यासमोर असतो. DOT (दूरसंचार विभाग) ने या सर्वांसाठी ॲडव्हायजरी जारी केली आहे. ज्यामध्ये मोबाईल यूजर्ससाठी अनेक अलर्ट जारी करण्यात आले आहेत.

जर तुम्ही देखील मोबाईल वापरकर्ते असाल, तर तुम्ही DOT चा सल्ला काळजीपूर्वक वाचावा. येथे आम्ही तुम्हाला याबद्दल सविस्तर सांगत आहोत. ज्यामध्ये तुम्हाला मोबाईल नंबर KYC साठी कॉल आला, तर काय करावे आणि तुम्ही कोणत्याही फसवणुकीला बळी पडल्यास त्याबद्दल कुठे तक्रार करावी? जर तुम्हाला काळजी घ्यायची असेल, तर तुम्ही ही बातमी पूर्ण वाचा.

जर तुम्हाला मोबाईल नंबर KYC साठी कॉल आला असेल आणि तुमच्या लक्षात आले असेल की कॉलमध्ये येणारा नंबर +92 ने सुरू होतो. आम्ही तुम्हाला सांगतो की हा देश कोड पाकिस्तानचा आहे. जिथे सायबर ठग तुम्हाला मोबाईल नंबर KYC साठी कॉल करतात आणि तुम्ही त्यांच्या सापळ्यात सापडताच, त्यांनी सुचविलेल्या पद्धतीने ऑनलाइन KYC करता, तुमच्या खात्याचा तपशील त्यांच्यापर्यंत पोहोचतो आणि क्षणार्धात त्यांना तुमचे खाते खाली होते.

व्हॉट्सॲपच्या मदतीने तुम्ही आंतरराष्ट्रीय कॉल करू शकता. या कारणास्तव परदेशात बसलेले सायबर ठग व्हॉट्सॲपवरून कॉल करून फसवणूक करतात. तुम्हाला कधीही +91 व्यतिरिक्त देशाच्या कोडवरून कॉल प्राप्त झाल्यास, तुम्ही असा कॉल उचलू नका. आम्ही तुम्हाला सांगतो की अलीकडे +92 वरून कॉल येत आहेत, ज्यामध्ये सायबर ठग मोबाईल नंबर केवायसीसाठी कॉल करत आहेत.

DOT ने सायबर फसवणूक प्रकरणांची तक्रार करण्यासाठी www.sancharsathi.gov.in हे पोर्टल सुरू केले आहे. जेथे फसवणुकीचा बळी झालेला कोणताही वापरकर्ता लॉग इन करून तक्रार करू शकतो. त्याच वेळी, DOT ने +92 कोडवरून येणाऱ्या कॉल्सवर कोणतीही माहिती शेअर करू नये, असा सल्ला दिला आहे.

याशिवाय सायबर गुन्हे आणि आर्थिक फसवणूक रोखण्यासाठी दूरसंचार विभागाने ‘नो युवर मोबाईल कनेक्शन्स’ सुविधा सुरू केली आहे. ज्यामध्ये www.sancharsathi.gov.in पोर्टलला भेट देऊन तुम्ही तुमच्या नावाने जारी केलेल्या मोबाईल नंबरची माहिती मिळवू शकता आणि जर तुमच्या नकळत कोणताही नंबर जारी केला गेला असेल, तर तुम्ही तो बदलून देखील मिळवू शकता. आम्ही तुम्हाला सांगतो की DOT ने मोबाईल वापरकर्त्यांसाठी तक्रारी नोंदवण्यासाठी सायबर हेल्पलाइन नंबर 1930 आणि www.cybercrime.gov.in आधीच जारी केला आहे.