खोकला नसतानाही होऊ शकतो का टीबी ? जाणून घ्या तज्ञांकडून


भारतासह जगभरात दरवर्षी क्षयरोगाची (टीबी) प्रकरणे नोंदवली जातात. हा रोग मायकोबॅक्टेरियम ट्यूबरक्युलोसिस बॅक्टेरियामुळे होतो. टीबीच्या बहुतेक प्रकरणांमध्ये, हा रोग फुफ्फुसांवर परिणाम करतो, जरी काही लोकांना मूत्रपिंड, मेंदू आणि मणक्यामध्ये टीबी रोग होतो. टीबीचे सर्वात सामान्य लक्षण म्हणजे सततचा खोकला. खोकला तीन आठवड्यांपर्यंत कायम राहिल्यास टीबीची तपासणी करण्याचा सल्लाही डॉक्टर देतात. पण खोकला नसतानाही एखादी व्यक्ती टीबीची शिकार होऊ शकते का? याबद्दल आम्ही तुम्हाला माहिती देतो.

नुकत्याच झालेल्या एका संशोधनातून असे समोर आले आहे की, अनेक टीबी रुग्णांमध्ये खोकल्यासारखी लक्षणे दिसत नाहीत. द लॅन्सेट संसर्गजन्य रोगात प्रकाशित झालेल्या संशोधनानुसार, आशियातील क्षयरोगाचे निदान झालेल्या सुमारे 80 टक्के लोकांना खोकल्याची तक्रार नव्हती. शास्त्रज्ञांच्या पथकाने केलेल्या या अभ्यासात असे आढळून आले की, रुग्णालयात उपचारासाठी येणाऱ्या टीबी रुग्णांमध्ये सतत खोकल्यासारखी लक्षणे क्वचितच दिसून येतात. तथापि, खोकल्याची लक्षणे नसणे हे शास्त्रज्ञांसाठी चिंतेचे कारण आहे. खोकल्यासारखी प्रमुख लक्षणे रूग्णांमध्ये का दिसत नाहीत याचा शोध शास्त्रज्ञ करत आहेत.

सततचा खोकला हे टीबीच्या रुग्णांमध्ये सर्वात प्रमुख लक्षण आहे, परंतु असे होत नसल्यास शास्त्रज्ञांनी याकडे लक्ष देणे आवश्यक आहे. कारण ही लक्षणे दिसली नाहीत, तर टीबी ओळखण्यास विलंब होतो. त्यामुळे या आजाराची तीव्रता वाढतच जाणार आहे. इतर अवयवांमध्येही टीबी पसरण्याचा धोका असतो. ज्यामुळे मृत्यू होऊ शकतो. अशा परिस्थितीत लोकांनी टीबीच्या इतर लक्षणांकडेही लक्ष देणे गरजेचे आहे. ही लक्षणे दिसू लागताच डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

टीबीची इतर लक्षणे कोणती?

  • वजन कमी होणे
  • रात्री घाम येणे
  • नेहमी थकवा
  • छाती दुखणे
  • खोकल्यातून श्लेष्मा आणि रक्त

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही