8 एप्रिलपासून सुरू होणार आयपीएलचा दुसरा टप्पा, चेन्नई आणि अहमदाबादमध्ये होणार प्लेऑफ सामने


क्रिकेटचा महाउत्सव सुरू झाला असून भारतीय क्रिकेट नियामक मंडळाने (बीसीसीआय) यापूर्वी 7 एप्रिलपर्यंतचे वेळापत्रक जाहीर केले होते. आयपीएल 2024 च्या उर्वरित सामन्यांचे वेळापत्रक जाहीर करण्यात आले आहे. सर्वात महत्त्वाची बाब म्हणजे यावेळी आयपीएलचा एकही सामना परदेशात होणार नाही. सर्व 74 सामने फक्त भारतातच खेळवले जातील. या स्पर्धेचे प्लेऑफ सामने अहमदाबाद आणि चेन्नई येथे होणार आहेत. पहिला क्वालिफायर आणि एलिमिनेटर 21 आणि 22 मे रोजी मोटेरा येथील नरेंद्र मोदी स्टेडियमवर खेळवला जाईल, तर दुसरा क्वालिफायर आणि अंतिम सामना चेपॉक, चेन्नई येथे 24 आणि 26 मे रोजी खेळवला जाईल.

प्लेऑफसाठी अहमदाबाद आणि चेन्नईची निवड करणे आश्चर्यकारक नाही. गतवर्षी चेन्नई सुपर किंग्ज आणि गुजरात टायटन्स यांच्यात फायनल खेळली होती, त्यामुळे त्यांचे घरचे मैदान निवडण्यात आले आहे. चॅम्पियन शहर चेन्नई फायनलचे यजमानपद भूषवणार आहे, जिथे हंगामातील पहिला सामनाही खेळला गेला. पहिल्या 21 सामन्यांच्या तारखा आधीच जाहीर करण्यात आल्या होत्या. आता उर्वरित सामने सोमवार, 8 एप्रिलपासून सुरू होतील. दुसऱ्या टप्प्याची सुरुवातही चेन्नई सुपर किंग्जच्या सामन्याने होणार आहे. गतविजेत्या संघाचा सामना ८ एप्रिल रोजी चेपॉक येथे कोलकाता नाईट रायडर्सशी होणार आहे. हा सामना रात्री होणार आहे.

IPL 2024 संपूर्णपणे भारतात खेळवण्यात येणार असल्याची बातमी क्रिकबझने सर्वप्रथम दिली होती. लीगच्या दुसऱ्या टप्प्यातील काही भाग यूएईमध्ये आयोजित करण्याचा बीसीसीआय विचार करत असल्याच्या बातम्या आल्या होत्या, परंतु बीसीसीआय सचिव जय शाह यांनी संभाषणात हे चुकीचे असल्याचे सांगितले होते. आता आयपीएल समितीने संपूर्ण भारतात सामने आयोजित करण्याचा एक उत्तम कार्यक्रम केला आहे.

यंदा आयपीएलबाबत बीसीसीआयसमोरील सर्वात मोठे आव्हान सार्वत्रिक निवडणुकांचे होते. देशभरात 19 एप्रिल ते 1 जून दरम्यान सात टप्प्यांत निवडणुका होणार असून, 4 जून रोजी मतमोजणी होणार आहे. बीसीसीआयने निवडणुकीच्या ठिकाणांवरील सामन्यांच्या तारखा निवडणुकांपासून वेगळ्या ठेवल्या आहेत. याशिवाय होम अँड अवे ग्राउंड्समधील समतोलही राखला गेला आहे. वेळापत्रकानुसार पंजाब किंग्जचे दुसरे होम ग्राऊंड मानल्या जाणाऱ्या धर्मशाला येथे दोन सामने होणार आहेत. शहरात 5 मे रोजी चेन्नई सुपर किंग्ज विरुद्ध पंजाब किंग्ज आणि 9 मे रोजी रॉयल चॅलेंजर्स बंगळुरू विरुद्ध पंजाब किंग्जचे घरचे सामने होणार आहेत.

राजस्थान रॉयल्सचे दुसरे आवडते मैदान गुवाहाटी येथेही दोन सामने होणार आहेत. ते 15 मे रोजी पंजाब किंग्ज आणि 19 मे रोजी कोलकाता नाईट रायडर्सशी खेळतील. उल्लेखनीय आहे की RR-KKR सामना हा लीग टप्प्यातील शेवटचा सामना आहे. सीएसके आणि गुजरात टायटन्स, जे गेल्या वर्षी अहमदाबादमध्ये अंतिम फेरीत खेळले होते, ते याच मैदानावर 10 मे रोजी या मोसमात भिडतील. वानखेडे स्टेडियमवर मुंबई आणि चेन्नई यांच्यातील मोठा सामना 14 एप्रिलला होणार आहे. 20 मे रोजी एक दिवसाच्या विश्रांतीनंतर 21 मे रोजी प्लेऑफला सुरुवात होईल.