IPL 2024 : एमएस धोनी बनण्याचा प्रयत्न करत होता हार्दिक पांड्या? चुकीच्या निर्णयांमुळे झाला मुंबईचा पराभव


ही गोष्ट 2022 च्या सीझनची आहे, जेव्हा आयपीएलमध्ये दोन नवीन संघ मैदानात उतरले होते. यापैकी एक, गुजरात टायटन्सने स्टार अष्टपैलू हार्दिक पांड्याला आपला कर्णधार बनवले होते. हार्दिकला मुंबई इंडियन्सने सोडले आणि गुजरातने त्याच्याकडे कर्णधारपद सोपवले. त्या हंगामात हार्दिकने एका मुलाखतीत सांगितले होते की एमएस धोनीने चेन्नई सुपर किंग्जमध्ये जसे वातावरण निर्माण केले होते, तसेच त्याला गुजरात संघासाठीही करायचे आहे. त्यानंतर 2023 मध्ये हार्दिकने त्याला प्लेइंग इलेव्हनमध्ये धोनीची भूमिका (खालच्या क्रमातील फिनिशर) खेळण्यास हरकत नव्हती. मुंबई इंडियन्सचा कर्णधार म्हणून हार्दिकने कदाचित हाच प्रयत्न केला असेल, पण त्यात तो अयशस्वी ठरला.

आयपीएल 2024 च्या पहिल्या सामन्यात मुंबई इंडियन्सला गुजरात टायटन्सकडून 6 धावांनी पराभव स्वीकारावा लागला. अहमदाबादमध्ये खेळला गेलेला हा सामना जवळपास मुंबईच्या ताब्यात होता, पण त्यानंतरही 5 वेळचा चॅम्पियन संघ हा सामना हरला. मुंबई इंडियन्सचा नवा कर्णधार झाल्यानंतर हार्दिकचा हा पहिलाच सामना होता आणि आधीच कर्णधारपद मिळाल्यामुळे चाहत्यांच्या रोषाला सामोरे जाणाऱ्या हार्दिकला त्याच्या निर्णयांमुळे आणखी टीकेला सामोरे जावे लागत आहे.

आता प्रश्न असा आहे की, हार्दिकने कोणत्या चुका केल्या, ज्यामुळे त्याला पराभवाचा सामना करावा लागला? गुजरात टायटन्सला पहिल्याच सत्रात चॅम्पियन बनवणाऱ्या हार्दिकने मुंबईचा कर्णधार म्हणून दोन्ही डावात एक-एक मोठी चूक केली. गोलंदाजीपासून सुरुवात करुन, जिथे हे सर्व सुरू झाले. मुंबईकडे प्रथम गोलंदाजी होती आणि या संघात जसप्रीत बुमराहसारखा अनुभवी वेगवान गोलंदाज होता, जो उत्कृष्ट फॉर्ममध्ये आहे. असे असतानाही हार्दिकनेच डावात गोलंदाजीची सुरुवात केली. पहिले षटक टाकायला आलेल्या हार्दिकला पहिल्याच चेंडूवर चौकार मिळाला. यानंतर दुसरा चौकारही आले आणि षटकात एकूण 10 धावा झाल्या.

याला चूक म्हणणे योग्य ठरणार नाही, कारण हार्दिकने गेल्या मोसमात अनेकदा गुजरातसाठी पहिले किंवा दुसरे षटक टाकले आणि ते प्रभावी ठरले. असे असले तरी, माजी कर्णधार रोहित शर्मा स्वतः बुमराहला गेल्या काही हंगामात पहिले किंवा दुसरे षटक टाकायला देत नव्हता. अशा परिस्थितीत हार्दिकनेही काही वेगळे केले नाही. वास्तविक, हार्दिकने तिसऱ्या षटकात पुन्हा येण्याची चूक केली, कारण पहिल्या षटकात त्याला स्विंग मिळत नव्हता. असे असतानाही तो पुन्हा आला आणि त्याने 2 चौकारांसह 10 धावा दिल्या. या धावा शेवटी मुंबईला महागात पडल्या. चौथ्या षटकात बुमराहने येऊन विकेट घेतली.

हार्दिकची दुसरी चूक फलंदाजीदरम्यान दिसून आली. 16व्या षटकातील पाचव्या चेंडूवर डेवाल्ड ब्रेव्हिस बाद झाला, तेव्हा मुंबई विजयाकडे वाटचाल करत होती. त्यावेळी मुंबईला 25 चेंडूत 40 धावांची गरज होती आणि 6 विकेट शिल्लक होत्या. हार्दिक पांड्या फलंदाजीला येईल, अशी सर्वांना अपेक्षा होती, कारण तो गुजरातसाठी आणखी अप्रतिम फलंदाजी करत असे. तो आला नाही आणि त्याने टीम डेव्हिडला पाठवले. पुढच्याच षटकात आलेल्या राशिद खानने डेव्हिड आणि तिलक वर्मा यांना अडचणीत आणले आणि त्याने केवळ 3 धावा दिल्या.

राशिदचे हे शेवटचे षटक होते. यामुळे सर्वांनाच आश्चर्य वाटले. भारताचा माजी वेगवान गोलंदाज इरफान पठाणने असा आरोपही केला की, हार्दिकला राशिदचा सामना करण्याची भीती वाटत होती आणि म्हणूनच त्याने डेव्हिडला पाठवले. यावरून असाही प्रश्न पडतो की हार्दिक शेवटी इथे येऊन धोनीप्रमाणे सामना संपवण्याचा विचार करत होता का? 20व्या षटकात त्याने हा प्रयत्न केला, पण तो अयशस्वी ठरला. 4 चेंडूत 11 धावा करणारा हार्दिक 16 व्या षटकात स्वतः फलंदाजीला आला असता, तर कदाचित मुंबई इंडियन्सच्या कर्णधारपदाची कारकीर्द विजयाने सुरू झाली असती.