वयाच्या 45 व्या वर्षी शेवटचा सामना खेळणारा टेस्ट क्रिकेटर, इटली आणि नेदरलँड्समध्ये होता भारताचा राजदूत, आता त्याचे नाव जोडले गेले आयपीएलशी


वयाच्या 45व्या वर्षी शेवटचा सामना खेळणाऱ्या भारतीय कसोटीपटूसाठी यंदाचे आयपीएल खास आहे. जो प्रथम युवराज, नंतर महाराजा आणि नंतर भारताचा कसोटी क्रिकेटपटू बनला. एवढेच नाही तर पुढे ते देशाचे राजदूतही झाले आणि आता त्यांचे नाव आयपीएलशीही जोडले गेले आहे. आज जरी ते आपल्यात नसले, तरी आयपीएलच्या 36व्या स्थळावर त्यांचे नाव नेहमीच गुंजत राहील. आम्ही बोलत आहोत भारतीय कसोटी क्रिकेटपटू यादविंद्र सिंगबद्दल, ज्यांच्या नावावर मुल्लानपूरमध्ये क्रिकेट स्टेडियम बांधण्यात आले, जे आयपीएल 2024 मध्ये पंजाब किंग्जचे होम ग्राउंड आहे.

मोहालीजवळील मुल्लानपूर येथील महाराजा यादविंद्र सिंग क्रिकेट स्टेडियमच्या बांधकामाची घोषणा पंजाब क्रिकेट असोसिएशनने 2010 साली केली होती. 230 कोटी रुपये खर्चून 41.95 एकरवर बांधलेले हे स्टेडियम पूर्ण झाले आहे. या स्टेडियमची स्क्वेअर लेगची सीमा 74 यार्ड आहे तर लाँग ऑन बाउंड्री 81 यार्ड आहे.

यादविंद्र सिंग यांनी भारतासाठी 1934 मध्ये इंग्लंडविरुद्ध मद्रासमध्ये एकमेव कसोटी खेळली होती. या कसोटीच्या दोन्ही डावात त्यांनी 24 आणि 60 धावा केल्या. 1938 मध्ये पटियालाच्या प्रिन्समधून पटियालाचे महाराजा झालेले यादविंद्र सिंग भारतासाठी कदाचित एकच कसोटी खेळले असतील. पण, रणजी क्रिकेटमध्ये त्यांचा खेळ पुढेही सुरूच राहिला.

यादविंद्र सिंग यांनी 52 प्रथम श्रेणी सामन्यांमध्ये 20.88 च्या सरासरीने 1629 धावा केल्या ज्यात 7 शतकांचा समावेश आहे. यापैकी त्यांनी रणजी ट्रॉफीमध्ये 31.24 च्या सरासरीने 781 धावा केल्या होत्या. याशिवाय त्यांनी रणजी क्रिकेटमध्ये 30 विकेट्स घेतल्या आहेत.

यादविंद्र सिंग यांनी वयाच्या 45 व्या वर्षी शेवटचा प्रथम श्रेणी सामना खेळला, ज्यामध्ये त्यांनी 23 धावा केल्या. याशिवाय या सामन्यात त्यांनी पंकज रॉय, नारी कॉन्ट्रॅक्टर, चंद्रशेखर गडकरी यासारख्या खेळाडूंच्या विकेट्सही घेतल्या. यादविंद्र सिंग हे 1965 ते 1966 दरम्यान इटलीमध्ये भारताचे राजदूत होते. यानंतर ते 1971 मध्ये नेदरलँडमध्ये भारताचे राजदूत होते. क्रिकेट खेळणे आणि राजकारणी भूमिका साकारणे या दरम्यान यादविंद्र सिंग यांनी बीसीसीआयचे अध्यक्षपदही भूषवले होते.