महाराष्ट्राचे माजी मुख्यमंत्री मनोहर जोशी यांचे निधन, बाळासाहेब ठाकरे यांचे होते विश्वासू


शिवसेनेचे ज्येष्ठ नेते आणि महाराष्ट्राचे माजी मुख्यमंत्री मनोहर जोशी यांचे निधन झाले. हिंदुजा रुग्णालयात रात्री 3 वाजता त्यांनी अखेरचा श्वास घेतला. ते 86 वर्षांचे होते. 21 फेब्रुवारीला त्यांची तब्येत बिघडली होती, त्यानंतर त्यांना हिंदुजा रुग्णालयात दाखल करण्यात आले होते. मनोहर जोशींना हृदयविकाराचा झटका आला असून त्यांच्यावर अतिदक्षता विभागात (आयसीयू) उपचार सुरू होते, असे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे.

मिळालेल्या माहितीनुसार, मनोहर जोशी यांचे पार्थिव माटुंगा रुपारेल कॉलेजजवळील त्यांच्या निवासस्थानी सकाळी 11 ते 2 या वेळेत अंत्यदर्शनासाठी ठेवण्यात येणार आहे. दुपारी 2 नंतर त्यांच्या पार्थिवावर दादर स्मशानभूमीत अंत्यसंस्कार होणार आहेत.

गेल्या वर्षी मे महिन्यापासून मनोहर जोशी यांची प्रकृती खालावली होती. त्यावेळी त्यांना ब्रेन हॅमरेज झाला होता. यानंतर त्यांना हिंदुजा हॉस्पिटलच्या आयसीयूमध्ये नेण्यात आले, तेथे त्यांच्यावर उपचार करण्यात आले. डॉक्टरांना बरे होण्याची फारशी आशा दिसत नसल्यामुळे, त्यांना शिवाजी पार्कमधील त्यांच्या घरी परतण्यास सांगण्यात आले, जिथे त्यांची देखभाल केली जात होती.

मनोहर जोशी 2 डिसेंबर रोजी 86 वर्षांचे झाले. त्यांना दादर येथील त्यांच्या कार्यालयात आणण्यात आले, तेथे त्यांच्या समर्थकांनी त्यांचा वाढदिवस साजरा केला. त्यांच्या निधनानंतर त्यांच्या समर्थकांमध्ये शोककळा पसरली आहे. महाराष्ट्र नवनिर्माण सेनेचे नेते संदीप देशपांडे यांनी मनोहर जोशी यांच्या निधनावर शोक व्यक्त करून त्यांना श्रद्धांजली वाहिली.


2 डिसेंबर 1937 रोजी महाड, महाराष्ट्र येथे जन्मलेल्या जोशी यांनी प्रतिष्ठित वीरमाता जिजाबाई टेक्नॉलॉजिकल इन्स्टिट्यूट (VJTI), मुंबई येथून सिव्हिल इंजिनीअरिंगची पदवी घेतली होती. जोशी यांचा राजकीय प्रवास राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघ (आरएसएस) मध्ये प्रवेश करून सुरू झाला आणि नंतर ते शिवसेनेचे सदस्य झाले. जोशी हे 1980 च्या दशकात शिवसेनेतील एक प्रमुख नेते म्हणून उदयास आले, ते त्यांच्या संघटनात्मक कौशल्यासाठी आणि तळागाळातील संपर्कासाठी ओळखले जात होते.

मनोहर जोशी हे नेहमीच बाळासाहेब ठाकरे यांचे सर्वात विश्वासू आणि जवळचे नेते राहिले आहेत. 1995 मध्ये त्यांना महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री बनवण्याचे कारण होते. राज्यात पहिल्यांदाच शिवसेनेने सत्ता काबीज केली आणि मुख्यमंत्रिपदाची खुर्ची त्यांच्याकडे सोपवली. ते संसद सदस्य म्हणूनही निवडून आले आणि 2002 ते 2004 या काळात ते लोकसभेचे अध्यक्ष होते. या काळात अटलबिहारी वाजपेयी यांची सत्ता होती.