राष्ट्रवादीवर ताबा मिळवल्यानंतरही अजित पवारांना सतावत आहे एक स्वप्न


अजित पवार हे महाराष्ट्राच्या राजकारणातील एक शक्तिशाली नेते आहेत, ज्यांच्याकडे सरकार बनवण्याची आणि पाडण्याची ताकद आहे. जर आपण अलीकडील परिस्थिती पाहिली, तर हे पूर्णपणे सत्य असल्याचे सिद्ध होते. काका शरद पवार यांच्याकडून त्यांनी ज्या पद्धतीने राजकीय धडा शिकून त्यांचा पराभव केला, त्यावरून ते राजकारणातील अनुभवी खेळाडू असल्याचे सिद्ध होते.

राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्ष आणि त्यांचे निवडणूक चिन्ह आता अजित पवार यांच्याकडे असल्याने साहजिकच त्यांची राजकारणातील उंची आणखी वाढली आहे. त्याचबरोबर खुद्द अजित पवार यांनाही हवी असलेली मागणीही वाढली आहे. खरे तर 2024 मध्ये होणाऱ्या विधानसभा निवडणुकीत अजित पवार यांना मुख्यमंत्री करण्याची चर्चा राष्ट्रवादीत आहे. पुण्यातील पक्षाच्या बैठकीत पक्षाचे नेते धनंजय मुंडे आणि छगन भुजबळ यांनी अजित पवार यांना मुख्यमंत्री करण्याचे आवाहन कार्यकर्त्यांना केले. मात्र, दरम्यान अजित पवार यांनी यावर बोलण्यास नकार दिला.

1999 आणि 2004 मध्ये पक्षाला जास्त जागा मिळाल्या असतानाही राष्ट्रवादीने अजित पवार यांना मुख्यमंत्री केले नाही, असा प्रश्न बैठकीत धनंजय मुंडे आणि भुजबळ यांनी उपस्थित केला. येत्या विधानसभा निवडणुकीत अजित दादांनाच मुख्यमंत्री करा, असे आवाहन दोन्ही नेत्यांनी कार्यकर्त्यांना केले. दरम्यान, नेत्यांच्या या वक्तव्यावर अजित पवार यांनी खंत व्यक्त करत मला मुख्यमंत्री करू नका, असा सल्लाही आपल्या नेत्यांना दिला.

असे म्हणतात की माणसाची उंची जसजशी वाढत जाते तसतशी त्याची स्वप्नेही मोठी होतात. अजित पवार यांची मुख्यमंत्री होण्याची इच्छा कोणापासून लपलेली नाही. या स्वप्नाबद्दल त्यांनी अनेकदा सांगितले आहे. आता त्यांच्याकडेही राष्ट्रवादीसारखा मोठा आणि प्रसिद्ध पक्ष आहे, त्यामुळे साहजिकच त्यांची नजर मुख्यमंत्र्यांच्या खुर्चीवर असणार आहे. ते नकार देत असले, तरी त्याची भीती त्यांना सतत त्रास देत असावी. महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री बनणे हे अजित पवार यांचे सुरुवातीपासूनच स्वप्न होते. काका शरद पवार यांनीही त्यांचे स्वप्न पूर्ण केले नाही. आता मार्ग आणखी खडतर झाला आहे. भाजप आणि शिवसेनेचे दोन बडे नेते त्यांच्यासमोर उभे ठाकले आहेत.

अजित पवार गटातील नेत्यांच्या निर्णयानंतर महाआघाडीच्या अन्य नेत्यांनीही आपल्या पसंतीचा मुख्यमंत्री ठरवला आहे. लाखनी येथील एका कार्यक्रमादरम्यान चंद्रशेखर कृष्णराव यांनी 2024 मध्ये देवेंद्र फडणवीस यांना पुन्हा मुख्यमंत्री करण्याचा निर्णय घेतला आहे, तर शिंदे गटाचे मंत्री अब्दुल सत्तार यांनी एकनाथ शिंदे यांना पुन्हा मुख्यमंत्री करणार असल्याचे सांगितले आहे.

निवडणुकीपूर्वी महाआघाडीत मुख्यमंत्रिपदाबाबत ज्या प्रकारे चर्चा सुरू झाली आहे, त्यावरून महाराष्ट्राच्या राजकारणात यावेळी बरंच काही पाहायला मिळू शकते, असे दिसत आहे. मात्र, जनतेची मते कोणत्या पक्षाला मिळणार आणि राज्याची सत्ता कोण हाती घेणार हे काळच सांगेल.