ईशान किशनवर खूश नाही बीसीसीआय? रणजी न खेळल्यामुळे काढण्यात येणार हा आदेश


कसोटी क्रिकेट. फलंदाज आणि गोलंदाज यांच्यात खेळला जाणारा खेळाचा सर्वात कठीण फॉरमॅट. फक्त एक सामना 5 दिवस चालतो. प्रत्येक सत्रात खेळ बदलतो. पण काळानुसार खेळ वेगवान होत आहे. आता कसोटी क्रिकेटपेक्षा टी-20 क्रिकेटकडे खेळाडू अधिक आकर्षित होत आहेत. कारण स्पष्ट आहे, त्यात पैसा जास्त आहे आणि लोक चौकार-षटकारात जास्त मजा घेतात. जगभरात T20 लीग खेळल्या जातात आणि त्यात खेळाडूंवर खूप पैसा खर्च केला जातो. पण भारतात चित्र याच्या विरुद्ध आहे. येथील खेळाडूंना आयपीएलशिवाय इतर कोणत्याही लीगमध्ये खेळण्याची परवानगी नाही. पण तरीही अनेक भारतीय खेळाडू आहेत, ज्यांना कसोटी किंवा इतर कोणत्याही फॉरमॅटपेक्षा आयपीएलकडे जास्त आकर्षण आहे. खेळाडू काही महिन्यांपूर्वीच सर्वकाही विसरून आयपीएलच्या तयारीला लागतात. मात्र आता या खेळाडूंवर नियंत्रण ठेवण्यासाठी बीसीसीआयने नवा आदेश जारी केला आहे.

एका अहवालात असा दावा करण्यात आला आहे की बीसीसीआयच्या खेळाडूंनी देशांतर्गत क्रिकेट सोडून काही महिने आधीच आयपीएलची तयारी सुरू करण्याच्या वृत्तीवर समाधानी नाही. टाइम्स ऑफ इंडियाच्या वृत्तानुसार, बीसीसीआयच्या एका सूत्राने सांगितले की, खेळाडूंनी रणजी ट्रॉफी खेळलीच पाहिजे. टीम इंडियाच्या काही खेळाडूंच्या रेड बॉल क्रिकेट, विशेषत: रणजी ट्रॉफीकडे बघण्याच्या वृत्तीवर बीसीसीआय खूश नसल्याचे वृत्त आहे. येत्या काही दिवसांत बीसीसीआयकडून सर्व खेळाडूंना त्यांच्या राज्य संघाकडून रणजी ट्रॉफीमध्ये खेळण्यासाठी कळवण्यात येणार आहे. निदान तो भारतीय संघाकडून खेळत नसला तरी. जे खेळाडू अनफिट आहेत आणि NCA मध्ये बरे होत आहेत, त्यांनाच सूट दिली जाईल. जानेवारीपासून आयपीएल मोडमध्ये आलेल्या काही खेळाडूंबाबत बोर्ड फारसे खूश नाही.

अलीकडेच इशान किशन रणजीमध्ये न खेळल्याने मोठा गदारोळ झाला होता. दक्षिण आफ्रिका दौऱ्यात मध्यंतरी विश्रांती घेतल्यानंतर ईशान संघाबाहेर होता. तेव्हापासून तो परत येऊ शकला नाही. प्रशिक्षक राहुल द्रविड प्रत्येक वेळी एकच सांगतात की, जर इशानला परत यायचे असेल, तर त्याने आधी रणजी खेळावे. त्यानंतर झारखंडच्या संघाने अनेक रणजी सामन्यांमध्ये भाग घेतला आहे, मात्र ईशानला एकदाही पाहिले गेले नाही. हार्दिक पांड्याचाही असाच दृष्टिकोन आहे. हार्दिक दुखापतीमुळे 2023 च्या वर्ल्ड कपमधून बाहेर पडला होता. तेव्हापासून त्याचे बरे होण्याचे अनेक व्हिडिओ समोर आले आहेत, मात्र त्याच्या पुनरागमनाची बातमी फक्त आयपीएलमध्ये येत आहे. हार्दिकने अनेक वर्षांपासून कसोटी क्रिकेट खेळलेले नाही.

पण आता बीसीसीआय अल्टिमेटम जारी करण्याच्या मनस्थितीत आहे आणि कोणत्याही वेळी खेळाडूंना हे स्पष्ट केले जाऊ शकते की त्यांना देशांतर्गत खेळल्याशिवाय संघात परत येऊ दिले जाणार नाही. अशा परिस्थितीत आयपीएलवर सर्वाधिक लक्ष केंद्रित करणाऱ्या युवा खेळाडूंच्या अडचणी आगामी काळात वाढू शकतात.