11वी पास कुकने दोन तासात लिहिली ‘मिस्टर इंडिया 2’ ची स्क्रिप्ट, बघतच राहिले शेखर कपूर…


सध्या तंत्रज्ञानाचे युग आहे. प्रत्येक कामाच्या सोयीसाठी मशिन्स बनवण्यात आल्या आहेत, ज्यामुळे काम सोपे होते. नवीनतम तंत्रज्ञानाबद्दल बोलायचे झाले, तर वेगाने उदयास येणारे एआय तंत्रज्ञान आहे, जे लोकांना आवडते आणि काही लोक याला धोकादायक देखील म्हणत आहेत. आता दिग्दर्शक शेखर कपूर यांनी खुलासा केला आहे की त्यांच्या 11 व्या नापास कुकने AI च्या मदतीने 2 तासात ‘मिस्टर इंडिया 2’ ची स्क्रिप्ट कशी तयार केली.

शेखर कपूरने ‘एलिझाबेथ’, ‘मिस्टर इंडिया’ असे अनेक चित्रपट केले आहेत. आता त्याने ‘मिस्टर इंडिया 2’ च्या स्क्रिप्टबाबत निलेशचा फोटो पोस्ट केला आणि त्याच्या कॅप्शनमध्ये लिहिले – “हा नीलेश आहे, जो 11वीत नापास झाला आहे. माझ्यासोबत 18 वर्षांपासून काम करत आहे. एक स्वयंपाकी, एक घरचा मुलगा आणि आता त्याहून अधिक, अभ्यासाला नकार देणारा मित्र. सकाळी 6 वाजता त्याने गुगल जेमिनी शोधले आणि सकाळी 7 वाजता त्याने ‘मिस्टर इंडिया 2’ साठी कथा लिहायला सुरुवात केली. सकाळी 8 वाजता तो मला विचारतो की तुम्ही ती वाचता का? मला आश्चर्य वाटले. सर्जनशील AI क्रांती येथे आहे.


शेखर कपूरने एआयला क्रांती म्हटले आणि त्यांची पोस्ट पाहता ते यात खूप खूश असल्याचे दिसते. एआय तंत्रज्ञानाच्या सहाय्याने स्क्रिप्ट आणि कथा तयार केल्याने बरेच लोक प्रभावित झाले आहेत. पण दुसरीकडे काही लोक ते योग्य मानत नाहीत आणि स्वागतही करत नाहीत. या संदर्भात, गेल्या वर्षी अनेक हॉलिवूड स्क्रिप्ट लेखक आणि अभिनेत्यांनी AI म्हणजेच कृत्रिम बुद्धिमत्ता विरुद्ध दीर्घ लढा दिला. ते म्हणाले की भविष्यात AI मानवांचे काम हाती घेईल. यासोबतच अमिताभ बच्चन यांनीही सिनेमात एआयच्या वापरावर नाराजी व्यक्त केली होती.

‘मिस्टर इंडिया’बद्दल बोलायचे झाले तर तो 1987 साली आला होता. या चित्रपटात अनिल कपूर मुख्य भूमिकेत होता. या चित्रपटातील अनिलच्या पात्राचे नाव अरुण होते, ज्याच्याकडे त्याच्या वडिलांनी सोडलेले एक घड्याळ होते, जे घातल्याबरोबर तो अदृश्य होतो. शेखर कपूरचा हा चित्रपट ब्लॉकबस्टर ठरला. या चित्रपटाने त्या काळात चांगली कमाई केली.