40 वर्षांचा हिटलर कसा पडला 17 वर्षांच्या इवाच्या प्रेमात… वाचा हुकूमशहाची प्रेमकहाणी


तो हुकूमशहा होता, पण त्याच्या छातीतही हृदय धडधडत होते. तो 10 वर्षे कोणालाही न सांगता मूकपणे प्रेमात पडला. त्याचे लग्नही झाले, पण जेव्हा त्याला वाटले की त्याच्या कुकर्मांमुळे पळून जाणे कठीण आहे. लग्नानंतर अवघ्या 24 तासांनी त्याने आत्महत्या केली. प्रेयसीने एकत्र जगणे आणि मरण्याचे व्रत पूर्ण करताना सायनाइडचे सेवन केले. आम्ही बोलत आहोत जर्मन हुकूमशहा ॲडॉल्फ हिटलरबद्दल. व्हॅलेंटाईन वीकच्या काळात प्रेमकथा जगभर गुंजत असताना हिटलरची प्रेमकथा समोर का येऊ नाही. चला जाणून घेऊया हिटलरची संपूर्ण प्रेमकहाणी.

आपल्या क्रूरतेसाठी आणि हुकूमशाहीसाठी जगभरात कुख्यात असलेल्या ॲडॉल्फ हिटलरचा जन्म 20 एप्रिल 1889 रोजी झाला. जर्मनीवर राज्य करणाऱ्या हिटलरचा जन्म ऑस्ट्रियामध्ये झाला. त्याचे वडील सरकारी कर्मचारी होते, पण त्याला काहीतरी वेगळे करायचे होते. वयाच्या 17 व्या वर्षी हिटलरने वडील गमावले. ही गोष्ट आहे 1903 सालची. हिटलरला चित्र काढण्याची खूप आवड होती. आपली आवड पूर्ण करण्यासाठी त्याने व्हिएन्ना येथे जाऊन स्कूल ऑफ आर्ट्समध्ये प्रवेश घेण्याचा प्रयत्न केला, परंतु तो यशस्वी झाला नाही. कदाचित हिटलरला प्रवेश मिळाला असता, तर तो हुकूमशहा न होता, चित्रकार झाला असता, पण नशिबात काही औरच होते. कला महाविद्यालयात प्रवेश न मिळाल्याने हिटलर राजकारणाकडे वळला. त्यात तो उत्साहाने भाग घेऊ लागला, पण या काळात तो उदरनिर्वाहासाठी पोस्टकार्डवर चित्रे काढत राहिला. घरातही चित्र काढत राहिला. याच काळात हिटलरच्या मनात समाजवादी आणि ज्यू यांच्याबद्दल द्वेष निर्माण होऊ लागला.

नंतर हिटलरने सैन्यात भरती होऊन जर्मनीच्या वतीने पहिल्या महायुद्धात भाग घेतला. हे युद्ध जर्मनी हरल्यावर हिटलरने सैन्य सोडले आणि तो जर्मन वर्कर्स पार्टीचा सदस्य झाला. पुढे हा पक्ष नाझी पक्ष म्हणून उदयास आला. हिटलर भाषण करण्यात इतका पटाईत होता की हुशार लोकही त्याच्या प्रभावाखाली यायचे. यामुळे त्यांना हळूहळू जनतेचा पाठिंबा मिळू लागला आणि 1933 मध्ये त्यांनी जर्मनीची सत्ता काबीज केली. जर्मनीमध्ये त्यांनी वंशवादाला पूर्णपणे प्रोत्साहन दिले. ज्यूंच्या द्वेषामुळे प्रचंड नरसंहार करण्यात आला. होलोकॉस्टमध्ये, अंदाजे 60 लाख ज्यू मारले गेले, त्यापैकी 15 लाख मुले होती.


जेव्हा हिटलर 40 वर्षांचा होता, तेव्हा त्याला म्युनिकमध्ये एक मुलगी भेटली, तिचे नाव ईवा ब्रॉन होते. त्या वेळी, ईवा फक्त 17 वर्षांची होती आणि म्युनिकमधील नाझी फोटोग्राफर हेनरिक हॉफमनच्या स्टुडिओमध्ये काम करत होती. तिथे दोघांची भेट झाली. हिटलर आणि ईवा लवकरच एकमेकांच्या प्रेमात पडले, परंतु त्यांनी एकमेकांना त्यांच्या भावनांबद्दल कधीही सांगितले नाही. मृत्यूला प्रचंड घाबरलेल्या हिटलरला त्याची प्रेमकथा कुणाला कळू नये असे वाटत होते. त्यांची अनकही प्रेमकथा 10 वर्षे सुरू राहिली.

दरम्यान, प्रेमाची भरभराट होत राहिली आणि त्यामुळे अधिकाधिक देशांवर आपले वर्चस्व वाढवण्याचा हिटलरचा लोभ वाढला. जर्मनीचे वर्चस्व वाढवण्यासाठी त्याने अनेक देशांवर हल्ले करण्यास सुरुवात केली, ज्याने दुसऱ्या महायुद्धाचे रूप घेतले. स्टॅलिनशी करार होऊनही हिटलरने तत्कालीन सोव्हिएत युनियनवर हल्ला केला आणि त्याचे सैन्य रशियाची राजधानी मॉस्कोपर्यंत पोहोचले. दरम्यान अनेक देशांनी एकत्र येऊन हिटलरविरुद्ध लढा सुरू केला होता. आता सोव्हिएत युनियननेही या युद्धात उडी घेतली आणि सुरुवातीच्या धक्क्यांनंतर हिटलरच्या सैन्याला हुसकावून लावत सोव्हिएत सैन्य बर्लिनला पोहोचले. दुसरीकडे, अमेरिकन सैन्य देखील हिटलरचा शोध घेत होते.

1945 सालची गोष्ट आहे. अमेरिका आणि रशियाचे सैन्य हिटलरच्या अगदी जवळ पोहोचले होते. या काळात हिटलरने बर्लिनजवळील बंकरमध्ये आश्रय घेतला होता. त्याच्यासोबत इवाही होती. दोघेही जवळपास महिनाभर तिथे एकत्र राहिले. त्यानंतर 29 एप्रिल 1945 रोजी दोघांनी अचानक लग्न केले. दुसऱ्या दिवशी, म्हणजे 30 एप्रिलला, हिटलर आणि इव्हा ब्रॉन यांनी एकत्र जेवण केले आणि त्यांच्या खोलीत गेले. यानंतर त्याच्या खोलीतून बंदुकीचा आवाज आला. जेव्हा सैनिक आत पोहोचले तेव्हा इवा आणि हिटलर मृतावस्थेत पडले होते. इवाने सायनाइडची गोळी घेतली होती, तर हिटलरने सायनाइडची गोळी घेण्यासोबतच स्वत:लाही गोळी मारली होती. यापूर्वी हिटलरने आपल्या पाळीव कुत्र्याला ब्लाँडी आणि तिच्या पिल्लांना सायनाइड पाजले होते.