श्रेयस अय्यर अनफिट की वगळले, तीन सामन्यासाठी संघात एवढा गोंधळ का?


बीसीसीआय, जगातील सर्वात श्रीमंत क्रिकेट बोर्ड. पण खेळाडूंच्या व्यवस्थापनाचा विचार केला, हे मंडळ थोडे कमकुवत वाटते. याचे उदाहरण नुकतेच पाहायला मिळाले. इंग्लंडविरुद्धच्या शेवटच्या 3 सामन्यांसाठी संघ जाहीर करण्यात आला आहे. या संघात विराट कोहलीचे नाव नव्हते. त्यासाठी, बीसीसीआयने प्रसिद्धीपत्रकात स्पष्टपणे सांगितले की, विराट वैयक्तिक कारणांमुळे खेळू शकणार नाही. केएल राहुल आणि रवींद्र जडेजा आणखी 2 खेळाडूंबाबत अपडेट आले. दोघांचीही संघात नावे होती. पण बीसीसीआयने स्पष्टपणे लिहिले आहे की, मेडिकल टीम जेव्हा क्लिअरन्स देईल,तेव्हाच ते खेळतील. मात्र याच दरम्यान बीसीसीआयने एका खेळाडूबाबत संभ्रम निर्माण केला आहे.

आम्ही बोलत आहोत श्रेयस अय्यरबद्दल. काही दिवसांपूर्वी एक अहवाल आला होता, ज्यामध्ये अय्यरला पाठीचा त्रास पुन्हा होत असल्याचे समोर आले होते आणि तो पुढील तीन सामन्यांमधून बाहेर पडू शकतो. त्यानंतर दुसरा अहवाल आला. बीसीसीआयच्या वैद्यकीय पथकाने त्याची तपासणी केली आणि श्रेयस अय्यर खेळण्यासाठी पूर्णपणे तंदुरुस्त असल्याचे घोषित करण्यात आले. अखेरच्या तीन सामन्यांमध्ये अय्यर खेळेल, अशी अपेक्षा होती. मात्र संघ जाहीर झाला तेव्हा अय्यरचे नाव त्यात नव्हते. आता इथून प्रश्न निर्माण होतात. अय्यर फिट नव्हता का? की खराब फॉर्ममुळे व्यवस्थापनाने त्याला वगळले? पण प्रशिक्षक राहुल द्रविड नेहमी अय्यरला 4-5 क्रमांकासाठी पाठिंबा देत आहे. मग त्याला वगळण्याची काय सक्ती होती?

आता येथे सर्व दोष बोर्डाचा आहे. एक खेळाडू संघाबाहेर आहे. त्यामुळे त्याचे कारण समोर येत नाही. त्याचवेळी बीसीसीआय संघातील इतर तीन खेळाडूंबाबत समोरून स्पष्टीकरण देते. मग अय्यरचा काय दोष होता की वैद्यकीय पथकाने त्याला तंदुरुस्त घोषित केल्यानंतरही त्याला वगळण्यात आले. कारण तो अनफिट असता, तर बीसीसीआयच्या जाहीरनाम्यात त्याचा उल्लेख नक्कीच झाला असता. पण इथली खरी कहाणी काही औरच आहे आणि या संपूर्ण घोटाळ्याची कोणालाच माहिती नाही.

अलीकडेच इशान किशनबाबतही अशीच अफवा पसरली होती. ती अजूनही कायम आहे. दक्षिण आफ्रिका दौऱ्यात ईशानने विश्रांती मागितली होती आणि तो संघाबाहेर होता. तेव्हापासून तो कुठे आहे, काय करतोय, कधी येणार हे कोणालाच माहीत नाही. जेव्हा जेव्हा प्रशिक्षक द्रविडला इशान कधी येणार असे विचारले जाते, तेव्हा तो म्हणतो की त्याने आधी देशांतर्गत खेळावे आणि नंतर संघात सामील व्हावे. पण ईशान रणजी ट्रॉफीचा एकही सामना खेळला नाही. मात्र, दरम्यानच्या काळात बीसीसीआयकडून काहीही आले नाही. आता केएस भरत कितीही वाईट खेळला, तरी इशान येत नसेल, तर तो संघातच राहील. दरम्यान, इशान कधी टीव्ही रिॲलिटी शोमध्ये पोहोचला, तर कधी दुबईमध्ये थंडगार दिसला, पण त्याच्या परतण्याबाबत कोणतीही अपडेट नाही. संघ नाही, मावशीचे घर आहे, कोणी केव्हाही येत आहे, कोणी केव्हाही जात आहे.

श्रेयस अय्यरला त्याच्या खराब कामगिरीमुळे वगळले असेल, तर त्यात गैर काही नाही. अय्यरने पहिल्या कसोटीत 35 आणि 13 धावा केल्या, तर दुसऱ्या कसोटीत केवळ 27 आणि 29 धावा केल्या. शतक तर सोडा, जवळपास वर्षभरात त्याने कसोटीत एकही अर्धशतक झळकावलेले नाही. पण याबाबतही कोणतेही अपडेट आलेले नाही.