पीएफबाबत सरकारच्या निर्णयानंतर खात्यात येणार किती पैसे? समजून घ्या सूत्र


ज्यांचा पीएफ दर महिन्याला त्यांच्या पगारातून कापला जातो, अशा नोकरदारांना सरकारने मोठी बातमी दिली आहे. होय, सरकारने सलग दुसऱ्या वर्षी ईपीएफवरील व्याजदरात वाढ केली आहे. यापूर्वी, सरकारने 2022-23 या आर्थिक वर्षासाठी त्यात 0.05 टक्के वाढ केली होती आणि आता 2023-24 या आर्थिक वर्षासाठी त्यात 0.10 टक्के वाढ केली आहे. याचा अर्थ असा की, दोन वर्षांत सरकारने ईपीएफवरील व्याजात 0.15 टक्क्यांनी वाढ करून एकूण व्याजदर 8.25 टक्क्यांवर नेला आहे. जो 3 वर्षांचा उच्चांक आहे.

आता या निर्णयानंतर तुमच्या खात्यात व्याज म्हणून किती पैसे येतील, हा सर्वात मोठा प्रश्न आहे. ही बातमी आल्यानंतर अनेकांनी हिशोब करायला सुरुवात केली असेल. त्याची गणना करण्यासाठी एक सूत्र आहे. हे अर्ज केल्यानंतरच तुमच्या खात्यात किती पैसे व्याजाच्या स्वरूपात येतील हे समजू शकेल. तसेच या निर्णयाचा तुम्हाला किती फायदा झाला?

EPFO कायद्यानुसार कर्मचाऱ्यांच्या मूळ पगाराच्या आणि महागाईच्या 12 टक्के रक्कम भविष्य निर्वाह निधी खात्यात जमा केली जाते. दुसरीकडे, कंपनी कर्मचाऱ्यांच्या ईपीएफ खात्यात 12 टक्के योगदान देते. पण यातही थोडा बदल आहे. नियोक्त्याचे 3.67 टक्के योगदान ईपीएफमध्ये जाते आणि उर्वरित 8.33 टक्के पेन्शन योजनेत जमा केले जाते. अशा प्रकारे कोणत्याही कर्मचाऱ्याचा भविष्य निर्वाह निधी तयार होतो.

EPFO ची संघटना CBT ने EPF व्याजदर 8.25 टक्के करण्याचा निर्णय घेतला आहे. यापूर्वी हा व्याजदर 8.10 टक्के होता. आता आपण गणना करून समजून घेण्याचा प्रयत्न करूया. यासाठी एक सूत्र आहे. समजा तुमच्या पीएफ खात्यात एकूण 1 लाख रुपये जमा आहेत. तर गेल्या आर्थिक वर्षात तुम्हाला तुमच्या खात्यात 8.15 टक्के व्याजाने 8,150 रुपये मिळतील. आता हा व्याजदर 8.25 टक्के करण्यात आला आहे. जर एखाद्या खातेदाराच्या खात्यात 1 लाख रुपये असतील तर त्याला व्याज म्हणून 8,250 रुपये मिळतील. याचा अर्थ ईपीएफ खातेधारकाला 100 रुपयांचा लाभ मिळणार आहे.

पोर्टलद्वारे कशी तपासायची ईपीएफ शिल्लक

  • सर्वप्रथम तुम्हाला EPFO ​​पोर्टल www.epfindia.gov.in वर जावे लागेल.
  • त्यानंतर तुम्हाला E-PassBook या पर्यायावर क्लिक करावे लागेल.
  • एक नवीन पेज उघडेल आणि तुम्हाला UAN, पासवर्ड आणि कॅप्चा कोड टाकावा लागेल आणि लॉग इन करावे लागेल.
  • लॉग इन केल्यानंतर, तुम्हाला पासबुकसाठी सदस्य आयडी पर्याय निवडावा लागेल.
  • त्यानंतर तुम्हाला पासबुक पीडीएफ फॉरमॅटमध्ये मिळेल, जे डाउनलोड केले जाऊ शकते.
  • तुम्ही पासबुक थेट https://passbook.epfindia.gov.in/ वर प्रवेश करू शकता.