केवळ 11 महिन्यांसाठीच का असतो भाडे करार?, का केला गेला असा कायदा?


तुम्ही जेव्हा घर भाड्याने घ्यायला जाता, तेव्हा घरमालक तुम्हाला भाडे करारनामा करून घ्यायला सांगतो. यामध्ये भाडेकरू आणि घरमालक यांचे नाव आणि पत्ता, भाड्याची रक्कम, भाड्याचा कालावधी आणि इतर अनेक अटी लिहिल्या असतात. हा एक प्रकारचा लीज करार असतो, जो केवळ भाडेकरू आणि घरमालकाच्या संमतीने केला जातो. बहुतेक भाडे करार 11 महिन्यांसाठी केले जातात. तुम्ही देखील 11 महिन्यांसाठी भाड्याने राहण्याचा करार केला असेल, परंतु तुम्ही कधी विचार केला आहे का की करार केवळ 11 महिन्यांसाठी का केला जातो? असा नियम का करण्यात आला आहे ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

वास्तविक, 11 महिन्यांसाठी भाडे करार करण्यामागील एक कारण म्हणजे नोंदणी कायदा, 1908. नोंदणी कायदा, 1908 च्या कलम 17 मधील अटींनुसार, एक वर्ष कालावधीपेक्षा कमी असल्यास भाडेपट्टी कराराची नोंदणी करणे आवश्यक नाही. याचा अर्थ 12 महिन्यांपेक्षा कमी कालावधीचे भाडे करार नोंदणीशिवाय केले जाऊ शकतात. हा पर्याय घरमालक आणि भाडेकरूंना उपनिबंधक कार्यालयात जाऊन कागदपत्रांची नोंदणी आणि नोंदणी शुल्क भरण्याच्या प्रक्रियेपासून वाचवतो.

भाडेकराराचा कालावधी एक वर्षापेक्षा कमी असल्यास नोंदणी न केल्याने मुद्रांक शुल्काची बचत होते, जे भाडे करार नोंदणी करताना भरावे लागते. असे शुल्क टाळण्यासाठी, घरमालक आणि भाडेकरू सामान्यतः परस्पर संमतीने भाडेपट्टीची नोंदणी न करण्याचा निर्णय घेतात. याचा अर्थ असा की भाड्याशिवाय, नोंदणीसारख्या इतर कायदेशीर प्रक्रियेशी संबंधित खर्च आणि त्रास टाळण्यासाठी, 11 महिन्यांसाठी भाडे करार करण्याचा ट्रेंड लोकप्रिय आहे.

तथापि, तुम्ही 11 महिन्यांपेक्षा जास्त किंवा कमी कालावधीसाठी करार करू शकता. जेव्हा जेव्हा एखादी व्यक्ती भाडे कराराची नोंदणी करते, तेव्हा भाड्याची रक्कम आणि भाड्याच्या कालावधीच्या आधारावर मुद्रांक शुल्क निश्चित केले जाते. भाडेकरार जितका जास्त तितका मुद्रांक शुल्क जास्त. म्हणजेच, कराराचा कालावधी जितका जास्त असेल, तितके जास्त पैसे तुम्हाला द्यावे लागतील. 11 महिन्यांपेक्षा कमी कालावधीसाठी करार करण्यासाठी कोणतेही अतिरिक्त शुल्क नाही.