ते 5 चित्रपट, ज्यावर कैची चालवून सेन्सॉर बोर्डाने करून टाकले भंगार


जेव्हा जेव्हा चित्रपट रिलीज होतो, त्यावेळी एकच शब्द चर्चेत येतो, तो म्हणजे सेन्सॉर बोर्ड. ही एक अशी प्रक्रिया आहे, जी आता निर्मात्यांसाठी डोकेदुखी बनली आहे. यामागे दोन कारणे आहेत. पहिला- प्रमाणपत्राशिवाय कोणताही चित्रपट प्रेक्षकांपर्यंत पोहोचू शकत नाही आणि दुसरे म्हणजे, ही प्रक्रिया निर्मात्यांसाठी अत्यंत निराशाजनक होत आहे. कारण आता सेन्सॉर बोर्डाचा हस्तक्षेप खूप वाढला आहे. ज्याच्यामुळे कोणता ना कोणता चित्रपट त्याच्या कचाट्यात येतो.

शाहिद कपूरच्या ‘तेरी बातों में ऐसा उल्झा जिया’ या चित्रपटापासून सुरुवात करूया. ज्याला नुकतेच सेन्सॉर बोर्डाने U/A प्रमाणपत्र दिले आहे. पण त्याआधीही अनेक दृश्यांवर कात्री चालवली गेली. चित्रपटाचा एक इंटिमेट सीन 25 टक्के कमी करण्यास सांगितले. तर अनेक इंटिमेट सीन्स कट करण्यात आले. याआधी प्रत्येक चित्रपटात असे घडत होते. शाहरुख खानचा ‘डंकी’ असो किंवा ऋतिक रोशनचा ‘फायटर’ असो. चित्रपटातून अनेक दृश्ये वगळण्यात आली आहेत. सेन्सॉर बोर्डाच्या सेन्सॉरशिपमुळे निरुपयोगी ठरलेल्या चित्रपटांबद्दल जाणून घेऊया.

घल्लूघारा
हा चित्रपट दिलजीत दोसांझचा आहे. नाव आहे ‘घल्लूघारा’. सीबीएफसीने या चित्रपटावर 21 कट लावले होते आणि मग त्याला प्रमाणपत्र मिळाले. चित्रपटाची कथा जसवंत सिंग खाल्डा या शीख ह्युमन कार्यकर्त्यावर होती. शिखांसाठी काम करणाऱ्या जसवंतची भूमिका दिलजीत दोसांझ करत होता. चित्रपट तयार झाला, पण प्रमाणपत्राची पाळी आल्यावर प्रकरण अडकले. चित्रपटामुळे हिंसाचार भडकणार असे म्हणत सेन्सॉर बोर्डाने संवाद आणि काही भाग हटवले. तो असा टप्पा गाठला की शीर्षक बदलण्याची चर्चा सुरू झाली.

एका अहवालात चित्रपटाला ए प्रमाणपत्र मिळाल्याचे समोर आले होते, मात्र चित्रपट बनवणाऱ्या कंपनीने मुंबई उच्च न्यायालयात धाव घेतली. जेथे कटला आव्हान देण्याचे आवाहनही करण्यात आले होते. प्रकरण असेच रेंगाळत राहिले. जो फेरनिर्णय आला त्यात अनेक कट सुचविण्यात आले.

उडता पंजाब
शाहिद, करीना कपूर आणि आलिया भट्टचा ‘उडता पंजाब’ आठवतोय का? हा चित्रपट 2016 साली आला होता. यामध्ये पंजाबची कथा दाखवण्यात आली, जी यापूर्वी कधीही उघडपणे उघड झाली नव्हती. अभिषेक चौबे यांनी टॉमी या दारुड्याची कथा तयार केली होती. पण सेन्सॉर बोर्डाने हा चित्रपट पूर्णपणे खराब केला. याची एक-दोन नाही, तर 94 कारणे आहेत. हे आकडे ऐकून तुम्हालाही धक्का बसेल, पण हे घडले आहे. चित्रपटात 94 कट करण्यात आले होते. या अंतर्गत शीर्षकातून पंजाब हा शब्द काढून टाकण्यासही सांगण्यात आले होते.

सुरुवातीला सेन्सॉर बोर्डाने प्रमाणपत्र देण्यास नकार दिला होता. मात्र निर्मात्यांनी हे प्रकरण न्यायालयात नेले. यानंतर मुंबई उच्च न्यायालयाने सीबीएफसीला आदेश दिले. तेव्हाच चित्रपटाला ए प्रमाणपत्र मिळाले. मात्र, थांबण्याऐवजी हा चित्रपट रिलीज होण्यापूर्वीच लीक झाल्याने प्रकरण आणखी वाढले. सेन्सॉर बोर्डातील कोणीतरी हे कृत्य केल्याचे बोलले जात होते. या चित्रपटाकडून खूप अपेक्षा होत्या, पण त्याच्या ऑनलाइन लीकमुळे चित्रपटावर परिणाम झाला.

OMG 2
अक्षय कुमारचा ‘OMG 2’ गेल्या वर्षी रिलीज झाला होता. 11 ऑगस्ट रोजी प्रदर्शित झालेल्या या चित्रपटात कांती शरण मुद्गल म्हणजेच पंकज त्रिपाठी यांची कथा दाखवण्यात आली होती. हा चित्रपट लैंगिक शिक्षणावर चांगला प्रकाश टाकतो. शेवटी, हे शाळेत शिकवण्याची गरज का आहे? पण सेन्सॉर बोर्डाने तो रिलीजपूर्वी त्यालाही सोडले नाही. हा चित्रपट सेन्सॉर बोर्डातही अडकले होता. देव आणि लैंगिक शिक्षणाचा कोन एकाच चित्रपटात ठेवल्याने गदारोळ होऊ शकतो, असे ते म्हणाले. या प्रकरणात, चित्रपटात एकूण 27 बदल करण्यात आले होते. एवढे सगळे करूनही त्याला ए सर्टिफिकेट दिले. काय बदल झाले ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

काय बदल केले गेले – शिवजींचे पात्र बदलण्यात आले, समोरच्या नग्नतेची दृश्ये काढून टाकण्यात आली, जिथे जिथे उच्च न्यायालय हा शब्द वापरला गेला तिथे काढून टाकण्यात आला आणि ‘सत्यम शिवम सुंदरम्’ डायलॉगसह अनेक गोष्टी बदलण्यात आल्या.

मोहल्ला अस्सी
ही कथा बनारसची आहे, जी 1988 पासून सुरू होते. यामध्ये पुढील 8 वर्षांचा प्रवास दाखवण्यात आला होता. चंद्रप्रकाश द्विवेदी यांनी हा चित्रपट काढला होता. यामध्ये सनी देओल मुख्य भूमिकेत होता. बाकी कलाकार होते साक्षी तन्वर, सौरभ शुक्ला, रवी किशन आणि मुकेश तिवारी. बराच विचारविनिमय केल्यानंतर 2012 मध्ये तो रिलीज करण्याची तयारी करण्यात आली. त्याआधी निर्मात्यांना सेन्सॉर बोर्डाचा टप्पा पार करायचा होता. येथे प्रकरण अडकले. जेव्हा हा चित्रपट सीबीएफसीपर्यंत पोहोचला, तेव्हा त्यांनी त्यावर बंदी घातली. याला कारण देण्यात आले होते, ते चित्रपटातील अपशब्द.

सेन्सॉर बोर्डाच्या या निर्णयाविरोधात चित्रपटाच्या निर्मात्यांनी न्यायालयात धाव घेतली. दोन वर्षांची प्रदीर्घ लढाईही झाली. दरम्यान, चित्रपट ऑनलाइन लीक झाला. 2017 मध्ये या चित्रपटाबाबत दिल्ली उच्च न्यायालयाचा निर्णय आला होता. त्याला त्यांनी मंजुरी दिली होती. तो एका कटाने पास झाला. ए प्रमाणपत्रही मिळाले. पण सेन्सॉर बोर्डाच्या कात्रीमुळे अनेक चांगले चित्रपट उद्ध्वस्त झाले.

पांच
या यादीतील शेवटचा चित्रपट आहे क्राईम थ्रिलर ‘पांच’. या चित्रपटाचे लेखन आणि निर्मिती अनुराग कश्यप यांनी केली होता. पण तुम्हाला माहिती आहे का की या चित्रपटावर सेन्सॉर बोर्डाने बंदी घातली आहे. हा पिक्चर 2003 मध्ये रिलीज होणार होता. सेन्सॉर बोर्डाने क्राइम ॲडल्ट फिल्म समाजासाठी धोकादायक असल्याचे म्हटले होते. त्यावर बंदी घालण्यामागे आणखी एक कारण होते. प्रत्यक्षात, चित्रपट सादर झाल्यानंतर दीड वर्षानंतर सेन्सॉर बोर्डाने निर्मात्यांना एक यादी सुपूर्द केली. या यादीत चित्रपटात कोणते बदल करायचे आहेत, हे सांगण्यात आले. निर्मात्याला बदल करण्यासाठी पैशांची गरज होती, परंतु तो वेळेत पैसे गोळा करू शकला नाही.

त्यावेळी 2-3 कोटी रुपये ही मोठी रक्कम होती. जे काही पैसे होते, ते चित्रपट बनवण्यात वापरले गेले. त्यात गुंतवणूक करायलाही कोणी तयार नव्हते. अशा स्थितीत सेन्सॉर बोर्डामुळे चित्रपट भंगार झाला.