द्वेषपूर्ण भाषण प्रकरणी अटक करण्यात आलेला कोण आहे मौलाना सलमान? ज्याच्या वक्तव्यामुळे मुंबई ते गुजरातपर्यंत झाला गदारोळ


गुजरातमधील जुनागडमध्ये भडकाऊ भाषण करणाऱ्या मौलाना मुफ्ती सलमान अजहरीला मुंबईतील घाटकोपरमधून अटक करण्यात आली आहे. त्याच्या अटकेच्या निषेधार्थ मौलानाचे समर्थक मोठ्या संख्येने पोलीस ठाण्याबाहेर जमले होते. मात्र, काही वेळानंतर मौलानानेच पोलीस ठाण्यातून समर्थकांना शांत राहण्याचे आवाहन केले. दरम्यान, परिस्थिती नियंत्रणात आणताना पोलिसांनी सौम्य बळाचा वापरही केला. त्याला गुजरातच्या दहशतवाद विरोधी पथकाने (एटीएस) अटक केली असून त्याला गुजरातला नेण्यात आले आहे.

मौलाना मुफ्ती सलमान अजहरी हे कलम 153ए, 505, 188 आणि 114 अंतर्गत आरोपी आहेत. अजहरी यांनी पोलीस ठाण्याबाहेर उपस्थित लोकांना सांगितले की, उत्साहात कोणीही भान गमावू नये. परिस्थिती कशीही असो, मी तुमच्यासमोर आहे. मी गुन्हेगार नाही किंवा मला गुन्हा करण्यासाठी येथे आणले गेले नाही. ते आवश्यक तपास करत असून मीही सहकार्य करत आहे. मी तुम्हाला कायदा आणि सुव्यवस्था राखण्याची विनंती करतो. माझ्या नशीबत असेल, तर मी अटक करुन घ्यायलाही तयार आहे. मी तुम्हाला विनंती करतो की तुम्ही माझ्यावर प्रेम करत असाल, तर ही जागा रिकामी करा.

मुंबईतील इस्लामिक विद्वान अजहरी यांनी 31 जानेवारीच्या रात्री जुनागढमधील मोकल्या मैदानावरील कार्यक्रमाला संबोधित केले. यावेळी त्यांनी एक विधान केल्याने वाद निर्माण झाला होता. त्यांच्या भाषणाचा एक व्हिडिओ व्हायरल झाला होता, त्यानंतर वाद निर्माण झाला होता. वाद वाढल्यानंतर पोलिसांनी एफआयआर नोंदवला. एफआयआरमध्ये दोन आयोजकांचीही नावे आहेत, त्यांनाही पोलिसांनी अटक केली आहे. आता मौलानाला अटक करण्यात आली आहे.

कार्यक्रमासाठी पोलिसांकडून परवानगी घेण्यात आल्याचे सांगण्यात आले. यादरम्यान अजहरी यांनी औषधांबाबत जनजागृती करण्यावर भर देणार असल्याचे आश्वासन दिले होते, मात्र त्यांनी प्रक्षोभक विधाने केल्याचा अधिकाऱ्यांचा दावा आहे. भाषणादरम्यान ते म्हणाले होते, ‘करबलाची शेवटची लढाई अजून बाकी आहे. काही काळ शांतता आहे, त्यानंतर आवाज येईल.’ त्यांनी इस्लामच्या प्रेषिताचे म्हणणे पाळण्याचा आग्रह धरला आणि लब्बाक किंवा रसूलल्लाहच्या घोषणा दिल्या. त्यांच्यासोबत जमावही घोषणा देत होता.

मुफ्ती सलमान अझरी हे सुन्नी इस्लामिक संशोधन अभ्यासक आणि प्रेरक वक्ते आहेत. त्यांनी इजिप्तच्या जामिया अल-अझहरमधून इस्लामिक अभ्यासासाठी पदवी प्राप्त केली आहे आणि जगभरात त्यांचे हजारो समर्थक आणि अनुयायी आहेत. इस्लामिक भाषणे देण्याबरोबरच ते विविध सामाजिक-धार्मिक कार्यातही सक्रिय असतात. याशिवाय ते जामिया रियाझुल जन्ना, अल-अमान एज्युकेशन अँड वेलफेअर ट्रस्ट आणि दारूल अमानचे संस्थापक आहेत.