देशातील पहिला सागरी सेतू अटल सेतू समुद्राच्या खोलवर कसा बांधला गेला?


मुंबई ते नवी मुंबई जोडणाऱ्या देशातील सर्वात लांब सागरी सेतू या अटल सेतूचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी शुक्रवारी उद्घाटन केले. हा पूल कार्यान्वित झाल्यानंतर मुंबई ते नवी मुंबई हे अंतर 20 मिनिटांत कापता येईल, ज्याला आतापर्यंत 2 तास लागत होते. एवढेच नाही तर या पुलाला तंत्रज्ञानाची जोड देण्यात आली आहे. यात आर्टिफिशियल इंटेलिजन्सने सुसज्ज सीसीटीव्ही कॅमेरे आहेत.

अटल सेतूचे वैशिष्ट्य म्हणजे 22 किलोमीटर लांबीचा हा पूल 16 किलोमीटर समुद्रात असून केवळ 5.5 किलोमीटर जमिनीवर आहे. अशा स्थितीत समुद्रात एवढ्या खोलीवर पूल कसा बांधला गेला असेल, असा प्रश्न उपस्थित होत आहे.


समुद्रात पूल कसा बांधला जातो, समजून घ्या 5 टप्पांमध्ये

  1. कशी होते त्याची सुरुवात : पूल बांधण्यापूर्वी अनेक गोष्टींचा विचार केला जातो. उदाहरणार्थ, ज्या ठिकाणी पूल बांधायचा आहे, त्याची खोली किती आहे. मातीची गुणवत्ता काय आहे? पूल बांधल्यास त्याचे वजन किती असेल आणि त्या पुलावरील वाहने किती भार सहन करतील. हे सर्व मुद्दे ठरल्यानंतर पुलाचा प्रकल्प अहवाल तयार करून त्याचे बांधकाम सुरू केले जाते. ज्या ठिकाणी पूल बांधायचा आहे, त्या ठिकाणी असलेल्या खडकाचीही तपासणी करण्यात येते. त्यावरून हा पूल किती भक्कमपणे उभा राहणार हे ठरवता येते.
  2. ग्लासातील स्ट्रोप्रमाणे तयारी : सोप्या भाषेत समजल्यास, खांब पाण्यात उभे राहण्याची प्रक्रिया पाण्याने भरलेल्या ग्लासमध्ये स्ट्रो ठेवण्यासारखीच असते. ते पाणी काढून आपली जागा बनवते आणि नंतर स्ट्रोमध्ये असलेले पाणी काढून पुलाला काँक्रीट व इतर गोष्टींनी मजबुतीकरण करून आधार तयार केला जातो.
  3. असा रचला जातो पाया: पुलाचा पाया पाण्यात ठेवण्यासाठी कॉफर डॅमचा वापर केला जातो. हे ड्रमसारखे दिसते. जे स्टीलच्या मोठ्या आणि जड प्लेट्समधून बनवले जातात. क्रेनच्या सहाय्याने या खोलीपर्यंत पोहोचवल्या जातात. ते पृष्ठभागाच्या खडकात घट्ट बसेपर्यंत ते खोलवर नेले जाते. त्याचा आकार गोल आणि चौरस दोन्ही असू शकतो. पाण्याचा प्रवाह कोणत्या प्रकारचा आहे यावर ते अवलंबून आहे.
  4. काढून टाकले जाते पाणी : कोफरडॅममधून पाणी काढले जाते. त्याच्या मदतीने सभोवतालचे पाणी काढून टाकले जाते. जसजसे ते पाणी पोहोचते, तसतसे पाणी नाहीसे होते. विशेष म्हणजे जेव्हा पाण्याची खोली जास्त असते, तेव्हा कॉफरडॅम काम करत नाही. तेथे पॉईंट बनवून सुरुवात होते. आजूबाजूची माती काढली जाते. साफसफाई केल्यानंतर, त्याची रचना काँक्रीट, पाईप्स आणि इतर गोष्टी वापरून तयार केली जाते. तथापि, या प्रक्रियेस बराच वेळ लागतो.
  5. खांबांच्या नंतर ब्लॉक्स सेट केले जातात: खांब पाण्याच्या पृष्ठभागाशी जोडणाऱ्या मुख्य साइटवर घट्टपणे उभे केले जातात. यासोबतच अन्य भागात ब्लॉक तयार करण्याचे कामही सुरू होते. पाया मजबूत झाल्यानंतर, त्याच्या डिझाइनचे काम सुरू केले जाते. यामध्ये पिन, रोलर, रॉकर, स्लाइडिंग, इलास्टिकचा वापर करण्यात येतो.