सुब्रत रॉय यांच्या निधनानंतर सरकारच्या खात्यात येणार का 25 हजार कोटी? हे आहे कारण


सहारा समूहाचे मालक सुब्रत रॉय यांच्या निधनानंतर भांडवली बाजार नियामक सेबीच्या खात्यात पडून असलेली 25 हजार कोटींहून अधिक रक्कम पुन्हा चर्चेचा विषय बनली आहे. बाजार नियामक सेबीने सहारा समूहाच्या गुंतवणूकदारांकडून 25,000 कोटी रुपये वसूल केले होते, सरकार हे पैसे सरकारी खात्यात कसे हस्तांतरित करायचे यावरील कायदेशीर पर्याय शोधत आहे. अशा परिस्थितीत सुब्रत रॉय यांच्या निधनानंतर सेबीकडे पडून असलेले सहाराचे 25 हजार कोटी रुपये सरकारच्या खात्यात येतील का, असा प्रश्न उपस्थित होत आहे. काय आहे हे संपूर्ण प्रकरण जाणून घेऊया

सेबीने आपल्या आदेशात म्हटले होते की, दोन्ही कंपन्यांनी नियमांचे उल्लंघन करून पैसे उभे केले आहेत. प्रदीर्घ कायदेशीर लढाईनंतर, सर्वोच्च न्यायालयाने 31 ऑगस्ट 2012 रोजी सेबीच्या सूचना कायम ठेवल्या आणि दोन्ही कंपन्यांना गुंतवणूकदारांकडून जमा केलेले पैसे 15 टक्के व्याजासह परत करण्यास सांगितले. यानंतर सहाराला गुंतवणूकदारांचे पैसे परत करण्यासाठी सेबीकडे अंदाजे 24,000 कोटी रुपये जमा करण्यास सांगण्यात आले. तथापि, समूहाने असे म्हणणे सुरू ठेवले की त्यांनी यापूर्वीच 95 टक्क्यांहून अधिक गुंतवणूकदारांना थेट पैसे दिले आहेत. दरम्यान, सरकार आता सेबीकडे पडून असलेले 25,000 कोटी रुपये भारताच्या एकत्रित निधीमध्ये जोडण्याची तयारी करत आहे.

भांडवली बाजार नियामकाच्या ताज्या वार्षिक अहवालानुसार, सिक्युरिटीज अँड एक्सचेंज बोर्ड ऑफ इंडिया (SEBI) ने 11 वर्षात सहारा समूहाच्या दोन कंपन्यांच्या गुंतवणूकदारांना 138.07 कोटी रुपये परत केले. दरम्यान, परतफेडीसाठी खास उघडलेल्या बँक खात्यांमध्ये जमा करण्यात आलेली रक्कम 25,000 कोटींहून अधिक झाली आहे.

सहाराच्या दोन्ही कंपन्यांच्या बहुतेक बॉण्डधारकांनी याबाबत कोणतेही दावे केले नाहीत आणि गेल्या आर्थिक वर्षात 2022-23 मध्ये एकूण रकमेत सुमारे 7 लाख रुपयांची वाढ झाली आहे, तर या कालावधीत सेबी-सहारा परतफेड खात्यांमध्ये शिल्लक असलेली रक्कम वाढली आहे. 1,087 कोटी रुपयांनी. वार्षिक अहवालानुसार, SEBI ला 31 मार्च 2023 पर्यंत 53,687 खात्यांशी संबंधित 19,650 अर्ज प्राप्त झाले. यापैकी, 48,326 खात्यांशी संबंधित 17,526 अर्जांसाठी एकूण 138.07 कोटी रुपये परत करण्यात आले, ज्यामध्ये 67.98 कोटी रुपयांच्या व्याजाचाही समावेश आहे.

सहारा समूहाच्या उर्वरित दोन कंपन्या त्यांनी दिलेल्या माहितीवरून शोधू न शकल्याने बंद करण्यात आल्या. शेवटच्या अपडेट्सच्या अंतर्गत माहितीमध्ये, SEBI ने 31 मार्च 2022 पर्यंत 17,526 अर्जांशी संबंधित एकूण 138 कोटी रुपये सांगितले होते. SEBI ने सांगितले की 31 मार्च 2023 पर्यंत राष्ट्रीयीकृत बँकांमध्ये जमा केलेली एकूण रक्कम सुमारे 25,163 कोटी रुपये आहे.