रोहित शर्माने टीम इंडियाचे कर्णधारपद सोडले, तर कोण करणार नेतृत्व?


एका पराभवाने सर्वकाही निरुपयोगी केले. सलग 10 विजयांनाही किंमत नव्हती. ज्या विश्वचषकात टीम इंडियाने वर्चस्व गाजवले होते, त्या विश्वचषकात फायनलमध्ये झालेल्या पराभवामुळे चॅम्पियनचे जेतेपद गमावले. प्रश्न आहे पुढे काय? येथे जे व्हायचे ते झाले, पण आगामी स्पर्धेत भारत काय करेल? तेथे आयसीसी विजेतेपदाची प्रतीक्षा संपवण्यासाठी तो काय करेल? 2027 च्या विश्वचषक स्पर्धेच्या तयारीकडे आपण कसे वाटचाल करू? रोहित शर्माने कर्णधारपद सोडल्याने याची सुरुवात होईल का? आणि, जर उत्तर होय असेल, तर त्याचा प्रतिस्पर्धी कोण असेल?

हे असे प्रश्न आहेत ज्यांची उत्तरे वेळीच मिळू शकली, तर खूप छान होईल. असो, भारतीय क्रिकेटला पुढे नेण्यासाठी नवे प्रयोग करण्याची, नवीन खेळाडूंना आजमावण्याची आणि नव्या कर्णधाराकडे कमान सोपवण्याची ही संधी आहे. असे केल्याने, ज्याचा प्रयत्न केला जाईल त्याला संधी दिली जाईल आणि स्वतःला सिद्ध करण्यासाठी पूर्ण वेळ मिळेल. पुढील विश्वचषक 2027 च्या दृष्टीकोनातून पाहिल्यास हे देखील आवश्यक आहे, कारण तोपर्यंत रोहित शर्मासह अनेक खेळाडू वयाच्या अशा टप्प्यावर असतील की त्यांना खेळणे शक्य होईल की नाही, हे सांगणे कठीण आहे. विश्वचषक असो वा नसो.

आता प्रश्न असा आहे की 2027 च्या वर्ल्ड कपसाठी संघ बनवण्याच्या दृष्टीने रोहित शर्माने वनडे कर्णधारपद सोडले, तर त्याची जागा कोण घेणार? बीसीसीआय आणि संघ व्यवस्थापनाकडे याबाबत पूर्ण योजना आहे का, हाही प्रश्न आहे आणि जर उत्तर होय असेल, तर त्यांनी कोणत्या खेळाडूंवर नजर ठेवली आहे, कोण कर्णधारपदाचा दावेदार असू शकतो, असे त्यांना वाटते.

बरं, या प्रश्नाचे उत्तर सध्या नाही. पण, संघाची रचना पाहता रोहित शर्माने कर्णधारपद सोडले, तर कर्णधार कोण होऊ शकतो, असा अंदाज नक्कीच बांधला जाऊ शकतो. याबाबत भारतीय व्यवस्थापन दीर्घकालीन योजना विचारात घेण्यास भरपूर वाव आहे आणि, यासाठी त्यांना आवडेल की ज्याला संधी मिळेल, तो तरुण आणि संघाचे नेतृत्व करण्यास सक्षम असावा.

आता या पॅरामीटर्सवर जर आपण टीम इंडियाकडे पाहिले, तर शुभमन गिल आणि श्रेयस अय्यर यांची नावे दिसून येतात, जे पूर्णपणे ताजे चेहरे आहेत आणि ज्यांच्याकडे कर्णधार करण्याची क्षमता देखील आहे. या दोघांपैकी अय्यरलाही ही संधी प्रथम मिळू शकते. कारण त्याला देशांतर्गत क्रिकेट आणि आयपीएलमध्ये कर्णधारपदाचाही अनुभव आहे. यंदा 24 वा वाढदिवस साजरा करणाऱ्या गिलकडे कर्णधारपदासाठी अजून बराच वेळ आहे.

गिल आणि अय्यर यांच्याशिवाय स्पर्धकांमध्ये अशीही नावे असतील ज्यांना टीम इंडियाचे कर्णधारपद भूषवण्याचा अनुभव आहे. त्यात केएल राहुल, हार्दिक पांड्या अशी नावे आहेत. पण कधी फिटनेस, तर कधी फॉर्ममध्ये झगडणाऱ्या या खेळाडूंकडे संघ व्यवस्थापन पाहणार का, की त्यांच्याकडे दुर्लक्ष करून गिल आणि अय्यर यांच्यापैकी एकाला कर्णधारपद दिलेले बरे होईल? दीर्घकाळ पाहिल्यास दुसरा पर्याय योग्य वाटतो, पण निर्णय संघ व्यवस्थापनालाच घ्यावा लागेल. दुसरे म्हणजे, हे देखील पाहावे लागेल की रोहित शर्माने टीम इंडियाचे कर्णधारपद सोडले तर कधी?