अहमदाबादच्या प्रेक्षकांमुळे झाला का टीम इंडियाचा पराभव? जगातील सर्वात मोठ्या स्टेडियममध्ये काय घडले, ज्यामुळे ऑस्ट्रेलियाने जिंकला विश्वचषक?


ते म्हणतात नाव मोठे पण लक्षण खोटे. अहमदाबादच्या नरेंद्र मोदी स्टेडियमचीही अशीच अवस्था होती. 1 लाख 30 हजार प्रेक्षकांची क्षमता असलेल्या या जगातील सर्वात मोठ्या क्रिकेट स्टेडियमवर 2023 च्या विश्वचषक स्पर्धेचा अंतिम सामना भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यात खेळला गेला. भारताला पूर्ण पाठिंबा मिळेल, अशी आशा होती. लोक त्यांच्या टीमचा जयजयकार करण्यात कोणतीही कसर सोडणार नाहीत. अंतिम सामन्यासाठी मैदानावर जमलेला निळा समुद्र पाहून ऑस्ट्रेलियन संघाचा कर्णधार पॅट कमिन्सही थोडा घाबरला. पण, इतके अनुकूल असूनही, स्टेडियममध्ये जे काही दिसले, त्यामुळे ऑस्ट्रेलियाचे काम सोपे झाले का? अहमदाबादच्या नरेंद्र मोदी स्टेडियममध्ये बसलेल्या प्रेक्षकांनी जे केले त्यामुळे टीम इंडिया वर्ल्ड कप हरली का?

हे प्रश्न मोठे आहेत. आणि, आम्ही तुम्हाला हे देखील सांगतो की हे आम्ही तयार केलेले नाही. तर, वर्ल्ड कप 2023 च्या फायनलमध्ये टीम इंडियाचा पराभव झाल्यानंतर सोशल मीडियावर असे वारे वाहत आहेत. तेथे भारताच्या पराभवानंतर अहमदाबादचे क्रिकेट चाहते आणि प्रेक्षकांना थेट लक्ष्य केले जात आहे. वर्ल्ड कप फायनलमधील भारताच्या पराभवामागे अहमदाबादमधील प्रेक्षकांशी जोडले गेलेले एक कारण म्हणजे ऑस्ट्रेलियन कर्णधार पॅट कमिन्सचे विधान.

आता तुम्हाला प्रश्न पडला असेल की अहमदाबादच्या प्रेक्षकांचा गुन्हा काय? जगातील सर्वात मोठ्या स्टेडियममध्ये असे काय घडले, ज्यामुळे ऑस्ट्रेलियाने विश्वचषक जिंकला? ऑस्ट्रेलियन कर्णधार पॅट कमिन्स कोणाला पाहून आनंदित झाला? तर या सर्व प्रश्नांची उत्तरे नरेंद्र मोदी स्टेडियममध्ये उपस्थित प्रेक्षकांच्या गोंगाटाशी संबंधित आहेत. सोशल मीडियावरही तीच चर्चा सुरू आहे आणि ऑस्ट्रेलियन कर्णधारही तेच मानतो. स्टेडियममध्ये उपस्थित प्रेक्षकांकडून जो आवाज व्हायला हवा होता, तो दिसला नाही, असे या सर्व गोष्टी सांगतात.

आता प्रेक्षकांचा आवाज नाही म्हणजे घरच्या संघाला पाठिंबा नाही. अहमदाबादमधील नरेंद्र मोदी स्टेडियम हे जगातील सर्वात मोठे क्रिकेट मैदान आहे. जवळपास संपूर्ण स्टेडियम भारतीय क्रिकेट चाहत्यांनी भरले होते. पण, जेव्हा टीम इंडियाला त्यांच्या पाठिंब्याची गरज होती, तेव्हा स्टेडियममध्ये शांतता होती, असे बोलले जात आहे. तो आवाज काय असावा, यापेक्षा पूर्णपणे वेगळा होता.

ऑस्ट्रेलियन कर्णधार पॅट कमिन्सचेही असेच म्हणणे होते. विश्वचषक जिंकल्यानंतर त्याने सांगितले की, जेव्हा तो स्टेडियममध्ये पोहोचला, तेव्हा येथे उपस्थित असलेला निळा समुद्र पाहून तो थोडा घाबरला होता. 1 लाख 30 हजार लोकांना भारतीय जर्सीमध्ये पाहणे हा त्यांच्यासाठी अविस्मरणीय क्षण असेल. पण, चांगली गोष्ट म्हणजे त्यांनी फारसा आवाज केला नाही.

आता ज्या स्टेडियममध्ये गोंगाट नाही, तिथे वातावरण कसे असेल? नुसते मोठे मैदान असल्याने फायदा होत नाही, त्यावर उपस्थित प्रेक्षकांचा गोंगाटही तेवढाच असायला हवा, याचेही हे एक मोठे उदाहरण आहे. पण, अहमदाबादमध्ये असे काही घडले नाही. हे पाहून, सोशल मीडियावर असेही म्हटले गेले की टीम इंडियाला यापेक्षा मुंबई, चेन्नई, कोलकाता किंवा बेंगळुरूमधील प्रेक्षकांचा चांगला पाठिंबा मिळाला. तिथल्या चाहत्यांना संघाला कसा पाठिंबा द्यायचा हे माहीत आहे. फायनल तिथेच झाली असती, तर बरे झाले असते.