WC फायनल हरल्यानंतर, रोहितला पहिल्यांदा आणि ‘शेवटचा’ मिळाला हा मान!


वर्ल्ड कप 2023 च्या फायनलमध्ये ऑस्ट्रेलियाने टीम इंडियाचा 6 गडी राखून पराभव केला. अहमदाबादच्या नरेंद्र मोदी स्टेडियमवर भारतीय संघाने 240 धावा केल्या, प्रत्युत्तरात ऑस्ट्रेलियन संघाने 43 षटकात केवळ 4 गडी गमावून हे लक्ष्य गाठले. भारतीय संघाने या स्पर्धेत सलग 10 सामने जिंकले होते, पण शेवटच्या आणि विजेतेपदाच्या सामन्यात त्यांना पराभव पत्करावा लागला. बरं, टीम इंडिया विश्वचषक गमावला आहे, परंतु आयसीसीने रोहित शर्मासह आपल्या 6 खेळाडूंना मोठ्या सन्मानाने सन्मानित केले आहे. ICC ने विश्वचषक 2023 चा सर्वोत्कृष्ट संघ निवडला आहे, ज्यात चार भारतीय खेळाडूंचा समावेश आहे. मोठी गोष्ट म्हणजे या संघाचा कर्णधार म्हणून रोहित शर्माची निवड झाली आहे.

टीम इंडियाला विश्वचषक जिंकता आला नसला, तरी रोहित शर्माच्या कर्णधारपदाची सर्वांनीच कबुली दिली. त्याच्या नेतृत्वाखाली भारतीय संघाने अप्रतिम क्रिकेट खेळले. टीम इंडियाने राऊंड रॉबिन आणि उपांत्य फेरीच्या 9 सामन्यात एकतर्फी विजय मिळवला. मात्र, रोहितचा संघ अंतिम फेरीत पराभूत झाला. पण आयसीसीने रोहित शर्माची स्पर्धेतील सर्वोत्तम संघाचा कर्णधार म्हणून निवड केली आहे. रोहित शर्मा प्रथमच वनडे विश्वचषकात संघाचे नेतृत्व करत होता आणि प्रथमच त्याला सर्वोत्कृष्ट कर्णधार म्हणून निवडण्यात आले होते. रोहितला हा बहुमान शेवटच्या वेळी मिळण्याची शक्यता आहे, कारण हा खेळाडू 36 वर्षांचा झाला आहे आणि पुढील वनडे विश्वचषक 4 वर्षांनंतर 2027 मध्ये होणार आहे. त्यामुळे रोहितला त्या विश्वचषकात कर्णधारपद मिळणे कठीण वाटते.

रोहित शर्माशिवाय विराट कोहलीलाही आयसीसीच्या विश्वचषकातील सर्वोत्तम संघात स्थान मिळाले आहे. रोहित शर्मा या स्पर्धेतील सर्वोत्कृष्ट खेळाडू म्हणून निवडला गेला. त्याने सर्वाधिक 765 धावा केल्या. केएल राहुल, रवींद्र जडेजा यांचीही आयसीसी संघात निवड झाली आहे. त्यांच्याशिवाय बुमराह आणि शमीलाही या संघात स्थान मिळाले आहे.

आयसीसीने विश्वचषक विजेत्या ऑस्ट्रेलियन संघातील केवळ दोन खेळाडूंना सर्वोत्तम संघात स्थान दिले. अॅडम झाम्पा आणि ग्लेन मॅक्सवेल या संघाचा भाग बनले. पॅट कमिन्स, ट्रॅव्हिस हेडसारखे खेळाडू या संघात स्थान मिळवू शकले नाहीत. रचिन रवींद्रच्या जागी न्यूझीलंडकडून डॅरिल मिशेलला या संघात स्थान मिळाले आहे. या संघात दक्षिण आफ्रिकेतून क्विंटन डी कॉकची निवड करण्यात आली आहे. श्रीलंकेच्या मधुशंकाला आयसीसी संघात स्थान मिळाले आहे. पाकिस्तानच्या एकाही खेळाडूला या संघात स्थान मिळवता आले नाही.