World Cup : न्यूझीलंड वर्ल्ड कपमधून बाहेर, पण त्यांचा हा खेळाडू फायनलमध्ये खराब करणार टीम इंडियाचे काम !


अहमदाबादच्या नरेंद्र मोदी स्टेडियमवर रविवारी विश्वचषक-2023 च्या विजेतेपदाचा सामना रंगणार आहे. हा सामना भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यात होणार आहे. टीम इंडियाने उपांत्य फेरीत न्यूझीलंडचा पराभव करून अंतिम फेरी गाठली, तर ऑस्ट्रेलियाने दक्षिण आफ्रिकेचा पराभव केला. भारत आणि ऑस्ट्रेलियाचे संघ 20 वर्षांनंतर विश्वचषकाच्या अंतिम फेरीत आमनेसामने येणार आहेत. 2003 मध्ये जेव्हा दोन्ही संघ एकमेकांशी भिडले होते तेव्हा ऑस्ट्रेलियाने विजय मिळवला होता. 20 वर्षांपूर्वी झालेल्या या पराभवाचा बदला घेण्यासाठी टीम इंडियाची नजर असेल.

जर टीम इंडियाने हा सामना जिंकला, तर ती तिसऱ्यांदा वर्ल्ड कप ट्रॉफी जिंकेल. याआधी ती 1983 आणि 2011 मध्ये चॅम्पियन बनली होती. टीम इंडियाने किवी संघाचा पराभव करून त्यांना विश्वचषकातून बाहेर काढले असले, तरी अंतिम फेरीत टीम इंडियाला त्यांच्याच एका माजी खेळाडूवर मात करावी लागणार आहे. हा दिग्गज ऑस्ट्रेलियन संघाचा महत्त्वाचा भाग आहे. तो फिरकी गोलंदाजी प्रशिक्षक आहे.

आम्ही बोलत आहोत न्यूझीलंडचा माजी अष्टपैलू खेळाडू डॅनियल व्हिटोरीबद्दल. व्हिटोरीने मे 2022 मध्ये प्रशिक्षकपदाची जबाबदारी स्वीकारली होती. व्हिटोरी हा त्याच्या काळातील महान अष्टपैलू खेळाडूंपैकी एक आहे. तो 17 वर्षे आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट खेळला. त्याने न्यूझीलंडकडून कसोटीत 362, एकदिवसीय सामन्यात 305 आणि T20 मध्ये 38 विकेट्स घेतल्या. त्याच वेळी, त्याने कसोटीत 4531 धावा, एकदिवसीय सामन्यात 2253 धावा आणि T20 मध्ये 205 धावा केल्या.

व्हिटोरीने वयाच्या 18 व्या वर्षी किवी संघासाठी पदार्पण केले. 2007 मध्ये त्यांनी संघाची कमानही घेतली होती. त्याच्या नेतृत्वाखाली किवी संघ 2009 चॅम्पियन्स ट्रॉफीच्या अंतिम फेरीत पोहोचला होता. याशिवाय तो 2007 टी-20 वर्ल्ड सेमी-फायनल आणि 2011 वर्ल्ड कप सेमी-फायनलही खेळला होता.

2015 विश्वचषक फायनलमध्ये ऑस्ट्रेलियाकडून पराभूत झाल्यानंतर त्याने आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमधून निवृत्ती घेतली. ऑस्ट्रेलियापूर्वी तो बांगलादेश संघाचे प्रशिक्षकही होतो. विटोरीचा देश न्यूझीलंड या विश्वचषकात आश्चर्यकारक काहीही करू शकला नाही आणि उपांत्य फेरीत पराभूत होऊन बाहेर पडला. किवी संघ साखळी फेरीत चौथ्या स्थानावर होता. त्यांचा सामना पहिल्या क्रमांकाच्या भारतीय संघाशी झाला.