राम मंदिरात जाणारे हिंदू ‘मुस्लिम’ म्हणून बाहेर पडतील, माजी पाकिस्तानी क्रिकेटरचे वक्तव्य व्हायरल


पाकिस्तान क्रिकेट संघाचा माजी कर्णधार जावेद मियांदादने अयोध्येतील राम मंदिरावर एक वादग्रस्त वक्तव्य केले, असून त्यामुळे मोठा वाद निर्माण होऊ शकतो. तो म्हणाला की, उत्तर प्रदेशातील अयोध्येत राम मंदिरात जाणारे हिंदू “मुस्लिम” बनून बाहेर येतील. त्याचा एक व्हिडिओ सोशल मीडियावर व्हायरल झाला आहे, ज्यावर लोकांनी तिखट प्रतिक्रिया दिल्या आहेत. राम मंदिराच्या उद्घाटनाच्या दोन महिन्यांपूर्वीचा हा व्हिडिओ समोर आला आहे.

व्हायरल व्हिडिओमध्ये, माजी पाकिस्तानी क्रिकेटर असे म्हणताना ऐकले जाऊ शकते, भारताचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी खूप चांगले काम केले आहे. मशिदीचे मंदिरात रूपांतर झाले. माझा विश्वास आहे की जो कोणी त्या मंदिरात जाईल, तो मुस्लिम म्हणून बाहेर येईल, कारण आपली मुळे नेहमीच तिथेच असतात. तू काहीतरी चूक केलीस याचा मला खूप आनंद आहे, पण ते खरे आहे, हे लोकांना समजणार नाही. सोशल मीडियावर व्हायरल होत असलेला माजी पाकिस्तानी क्रिकेटरचा व्हिडिओ तीन वर्षे जुना असल्याचे म्हटले जात आहे, पण आता तो व्हायरल झाला आहे.


जावेद मियांदाद हा वयाच्या 22 व्या वर्षी पाकिस्तानसाठी कर्णधाराची भूमिका बजावणाऱ्या सर्वात तरुण खेळाडूंपैकी एक होता. हा दिग्गज फलंदाज 1992 मध्ये पाकिस्तान संघाने विश्वचषक जिंकला, तेव्हा पाकिस्तान क्रिकेट संघाचा भाग होता. आपल्या कारकिर्दीनंतर मियांदादने पाकिस्तान क्रिकेट बोर्डात महत्त्वाच्या पदांवर काम केले. त्याने तीन वेळा पाकिस्तानच्या राष्ट्रीय संघाचे प्रशिक्षकपदही भूषवले.

5 ऑगस्ट 2020 रोजी पंतप्रधान मोदींनी अयोध्येत ‘श्री रामजन्मभूमी मंदिरा’ची पायाभरणी केली. मंदिराचे बांधकाम या वर्षाच्या अखेरीस पूर्ण होणे अपेक्षित आहे आणि पुढील वर्षी 22 जानेवारीला त्याचा अभिषेक सोहळा होणार आहे. ट्रस्टने पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांना उद्घाटनासाठी आमंत्रित केले आहे. मंदिराच्या उद्घाटन समारंभावर केवळ पंतप्रधान मोदींचाच अधिकार नाही, तर सर्वांनाच अधिकार आहे, असे म्हणणारे विरोधी पक्षही यावर विरोध करत आहेत.

9 नोव्हेंबर 2019 रोजी सर्वोच्च न्यायालयाच्या पाच न्यायाधीशांच्या खंडपीठाने रामजन्मभूमी-बाबरी मशीद प्रकरणावर एकमताने निकाल दिला. अयोध्येत राममंदिर बांधण्यासाठी ट्रस्ट स्थापन करण्याचे आणि मशीद बांधण्यासाठी पर्यायी जागेवर पाच एकर जमीन मुस्लिमांना देण्याचे आदेश न्यायालयाने केंद्राला दिले होते. डिसेंबर 1992 मध्ये, 16 व्या शतकातील मुघलकालीन बाबरी मशीद, ज्याला भगवान रामाचे जन्मस्थान मानले जाते, ती पाडण्यात आली.