मोहम्मद शमीपासून रवी शास्त्रीपर्यंत सर्वांचे झाले आहे हेअर ट्रान्सप्लांट, भारतात आहे इतक्या कोटींचा व्यवसाय


‘टक्कल पडणे’ किंवा ‘केस गळणे’ हा एक शब्द आहे, ज्याच्या नावाने लोकांच्या मनात भीती निर्माण होते. कोणत्याही व्यक्तीला त्याचे केस खूप आवडतात आणि म्हणूनच ते त्यांना निरोगी ठेवण्यासाठी सर्वतोपरी प्रयत्न करतात. यावर आज उत्तम उपाय म्हणजे हेअर ट्रान्सप्लांट, जे मोहम्मद शमी ते रवी शास्त्री यांसारख्या मोठ्या सेलिब्रिटींची पसंती ठरत आहे.

‘टक्कल पडण्यापासून’ सुटका मिळवण्याची लोकांची ही इच्छा आज भारतात एक मोठा व्यवसाय बनला आहे आणि येत्या काळात तो 4,660 कोटी रुपयांची बाजारपेठ बनू शकतो. केवळ भारतीयच नाही, तर अमेरिका आणि युरोपमधूनही लोक आपले टक्कल दूर करण्यासाठी भारतात येत आहेत.

होय, टक्कल पडण्यापासून सुटका मिळवण्यासाठी लोक आता हेअर ट्रान्सप्लांटचा अवलंब करत आहेत. भारतातील या व्यवसायाचा आकार 2032 पर्यंत $560 दशलक्ष (सुमारे 4,660 कोटी रुपये) पर्यंत वाढण्याची अपेक्षा आहे. 2022 मध्ये भारतात केस प्रत्यारोपणाचा बाजार आकार $180 दशलक्ष (सुमारे 1,500 कोटी रुपये) असेल. म्हणजेच येत्या 8 वर्षांत ही बाजारपेठ तिपटीने वाढणार आहे.

पीटीआयच्या रिपोर्टनुसार, सेलिब्रिटींमध्ये हेअर ट्रान्सप्लांट सर्वाधिक लोकप्रिय आहे. टक्कल पडण्यापासून मुक्त राहण्यासाठी त्यांनी केस प्रत्यारोपण केले. जसजशी त्याची लोकप्रियता वाढेल, तसतसा त्याचा व्यवसायही वाढेल. वर्ल्ड फॉलिक्युलर युनिट एक्स्ट्रॅक्शन इन्स्टिट्यूटचे वैज्ञानिक संचालक डॉ. प्रदीप सेठी सांगतात की, जागतिक स्तरावरही केस प्रत्यारोपणाची बाजारपेठ खूप मोठी आहे आणि ती वेगाने वाढत आहे. भारतातील हे क्षेत्र 2032 पर्यंत $560 दशलक्षपर्यंत पोहोचण्याची अपेक्षा आहे.

डॉ. प्रदीप सेठी म्हणतात की ज्या सेलिब्रिटींनी त्यांच्याकडून केस प्रत्यारोपण केले आहे, त्यात मोहम्मद शमी, भारतीय क्रिकेट संघाचे फिजिओथेरपिस्ट अँड्र्यू लीप्स, इंग्लंडचा क्रिकेटर निक कॉम्प्टन, दक्षिण आफ्रिकेचा क्रिकेटर मॉर्न व्हॅन विक, रवी शास्त्री आणि मोहम्मद अझरुद्दीन यांचा समावेश आहे. भजनसम्राट अनूप जलोटा, अरुण गोविल, अमीर बशीर यांनीही त्यांच्याकडून केसांचे प्रत्यारोपण करून घेतले आहे.

भारतात केस प्रत्यारोपणाच्या कमी खर्चामुळे ते आता वैद्यकीय पर्यटनाचा एक प्रमुख भाग बनले आहे. अमेरिका आणि युरोपमधून लोक आपल्या टक्कल पडल्यावर उपचार घेण्यासाठी भारतात येत आहेत. प्रदीप सेठी स्वत: सांगतात की, त्यांच्याकडे दरवर्षी येणाऱ्या एकूण रुग्णांपैकी 40 टक्क्यांहून अधिक रुग्ण हे अमेरिका किंवा युरोपमधून येतात. यशस्वी केस प्रत्यारोपणाच्या बाबतीत दिल्ली-एनसीआर, जयपूर आणि मुंबई अव्वल आहेत.

‘कस्टम मार्केट इंडेक्स’ च्या संशोधनातून हे देखील दिसून आले आहे की 2023 ते 2032 दरम्यान हेअर ट्रान्सप्लांट मार्केट दरवर्षी सुमारे 12 टक्के दराने वाढेल. जगभरातील वैद्यकीय पर्यटन क्षेत्रातील ही सर्वात वेगाने वाढणारी श्रेणी देखील आहे. जगातील सर्वाधिक केस प्रत्यारोपणाच्या ऑपरेशन्स आता भारतात केल्या जातात. त्याने तुर्कीला मागे टाकले आहे. महिलांपेक्षा पुरुषांना केसगळतीची जास्त काळजी असते, असेही अनेक अभ्यासांमध्ये दिसून आले आहे.