सापडली डायनासोरची एक विचित्र प्रजाती, झोपण्याची पद्धत पाहून शास्त्रज्ञही चकित


असे मानले जाते की लाखो वर्षांपूर्वी, महाकाय प्राणी पृथ्वीवर राज्य करत असत, त्यापैकी एक डायनासोर होता. ते इतके प्रचंड होते की त्यांच्यासमोर माणसे मुंग्यासारखी दिसायची. तथापि, शास्त्रज्ञांच्या संशोधनातून असे दिसून आले आहे की पृथ्वीवर उपस्थित असलेले सर्व डायनासोर एका महाकाय उल्केच्या पृथ्वीशी टक्कर झाल्यामुळे नष्ट झाले. आजही जगाच्या वेगवेगळ्या भागात डायनासोरची हाडे आणि अवशेष सापडतात. सध्या शास्त्रज्ञांना 70 दशलक्ष वर्षे जुनी डायनासोरची एक प्रजाती सापडली आहे, जो आधुनिक काळातील पक्ष्यांप्रमाणे झोपला असल्याचा दावा केला जात आहे.

अहवालानुसार, सुमारे 70 दशलक्ष वर्षांपूर्वी अस्तित्वात असलेल्या डायनासोरच्या या नवीन प्रजातीमध्ये काही विचित्र वैशिष्ट्ये आहेत. त्यातील सर्वात आश्चर्यकारक बाब म्हणजे त्याची झोपण्याची पद्धत. खरं तर, संशोधकांनी ते एका असामान्य विश्रांतीच्या स्थितीत शोधून काढले आहे, जे आधुनिक पक्ष्यांच्या झोपेच्या पद्धतींशी समानता दर्शवते. हा दुर्मिळ आणि मोठा शोध असल्याचे पॅलेओन्टोलॉजिस्टचे म्हणणे आहे. विशेषतः कारण ते पक्ष्यांच्या वर्तनाच्या उत्क्रांतीवर प्रकाश टाकते आणि एक नवीन दृष्टीकोन देते.

PLOS One या जर्नलमध्ये प्रकाशित झालेल्या संशोधनानुसार, डायनासोरच्या या नवीन प्रजातीचे नाव जॅक्युलिनिकस यारुई आहे, ज्याचे जीवाश्म अवशेष दक्षिण मंगोलियातील गोबी वाळवंटातील एका निर्जन भागात सापडले आहेत. शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की या शोधाची सर्वात मनोरंजक बाब म्हणजे जीवाश्म अशा स्थितीत सापडला आहे की तो मेला, तेव्हा तो झोपला असेल असे दर्शवते.

अभ्यासानुसार, जॅक्युलिनिचस यारुई हा एक लहान डायनासोर होता, जो सुमारे 3 फूट लांब होता आणि त्याचे वजन 65 पौंडांपेक्षा कमी होते, म्हणजे सुमारे 29 किलो. याशिवाय त्यांना पक्ष्यासारखी कवटी, मोठे डोळे, पण लहान पाय होते. शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की त्याच्याकडे वेगाने धावण्याची क्षमता होती. हे डायनासोर जीवाश्म जुरासिक काळातील (सुमारे 163-145 दशलक्ष वर्षांपूर्वी) आणि क्रेटेशियस कालखंडातील (सुमारे 145-66 दशलक्ष वर्षांपूर्वी) आहेत.