खेळाडूंना पुन्हा पुन्हा का येतात क्रॅम्प? जाणून घ्या तज्ञांकडून कारण आणि प्रतिबंध


अनेकवेळा धावत असताना अचानक स्नायूंना क्रॅम्प्ससह वेदना होऊ लागतात. कधी-कधी परिस्थिती अशी होते की हालचाल करणेही कठीण होते. क्रिकेट विश्वचषक हे त्याचे जिवंत उदाहरण आहे. विश्वचषकादरम्यान तुम्ही मॅक्सवेल आणि शुभमन गिल यांच्यासह अनेक खेळाडूंना मैदानावर वेदना सहन करताना पाहिले असेल. वास्तविक, अचानक होणारी ही वेदना म्हणजे क्रॅम्प आहे. क्रॅम्प्समुळे, कधीकधी अशा प्रकारचे वेदना स्नायूंच्या गटामध्ये एकाच वेळी उद्भवू शकतात, जे क्रॅम्प्समुळे असू शकतात.

आरोग्य तज्ञांच्या मते, पेटके काही मिनिटे टिकू शकतात किंवा काही तासांपर्यंत तुम्हाला त्रास देऊ शकतात. याबाबत तज्ज्ञ सांगतात की, परिस्थिती, हवामान आणि इतर कारणांमुळे कधी-कधी स्नायूंमध्ये क्रॅम्प होतात. ही वेदना असह्य आहे.

दरम्यान खेळादरम्यान अनेकदा पेटके येण्याच्या घटना घडतात. खराब हवामान आणि शरीरात पाण्याच्या कमतरतेमुळे स्नायूंमध्ये क्रॅम्प्स येऊ लागतात. ज्याला क्रॅम्प म्हणतात. खेळादरम्यान शरीराला खूप घाम येतो. त्यामुळे शरीरात पाण्याची कमतरता सुरू होते. शरीरातील निर्जलीकरणामुळे पेटके येतात. मात्र, आजकाल पेटके येण्याचे प्रमाण वाढले आहे, असे नाही. हे नेहमी खेळादरम्यान घडते.

डिहायड्रेशनमुळेच नव्हे तर पोटॅशियमच्या कमतरतेमुळे देखील पेटके येऊ शकतात. वास्तविक, पोटॅशियम प्रामुख्याने स्नायू पेशी आणि मज्जासंस्था नियंत्रित करते. पोटॅशियम स्नायूंच्या आकुंचन-विस्ताराच्या प्रक्रियेत आणि मज्जातंतूंमधून मेंदूपर्यंत सिग्नल प्रसारित करण्याच्या प्रक्रियेत महत्त्वाची भूमिका बजावते. शरीरात पोटॅशियमच्या कमतरतेमुळे शरीराच्या स्नायूंना क्रॅम्प होऊ लागते. तुमच्या पायात तीव्र क्रॅम्प येत असल्यास, स्ट्रेचिंग करा. पोटॅशियम, कॅल्शियम आणि मॅग्नेशियम असलेल्या पदार्थांचा आहारात समावेश करा. स्वतःला शक्य तितके हायड्रेट ठेवण्याचा प्रयत्न करा.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही