प्रत्येक ब्रँडची पहिली पसंती बनला मोहम्मद शमी, असा पडतो आहे पैशाचा पाऊस


विश्वचषक सुरू झाला, तेव्हा मोहम्मद शमी विश्वचषकात एकही सामना खेळू शकेल की नाही हे संपूर्ण जगाला माहीत नव्हते. चार सामने झाले होते. हार्दिक पांड्या जखमी झाला. संपूर्ण संघाचा तोल इतका बिघडला होता की, भारत उपांत्य फेरीतही पात्र ठरू शकेल की नाही अशी शंका सगळ्यांनाच वाटू लागली. हार्दिक पांड्याची दुखापत संघासाठी किती धक्कादायक होती, हे या ओळीवरून समजून घ्या. बेंचवर बसलेल्या मोहम्मद शमीला प्लेइंग इलेव्हनमध्ये स्थान देण्यात आले आणि त्यानंतर जे घडले तो आता इतिहासजमा झाला आहे.

होय, तो विश्वचषकात केवळ 6 सामने खेळला आहे. त्याने 23 खेळाडूंना आपला शिकार बनवले आहे. उपांत्य फेरीत त्याने एकट्याने 7 विकेट घेतल्या. तर विश्वचषकात दुसऱ्या क्रमांकावर सर्वाधिक बळी घेणारा ऑस्ट्रेलियाचा अॅडम झाम्पा आहे, ज्याने 10 सामन्यांत 22 बळी घेतले आहेत. आता तुम्हाला मोहम्मद शमी आणि जगातील इतर गोलंदाजांमधील फरक समजून घ्यावा लागेल.

कदाचित याच कारणामुळे 10 सामन्यात 700 हून अधिक धावा करणारा विराट कोहली नाही, तर 6 सामन्यात 23 विकेट घेणारा मोहम्मद देश आणि जगातील बड्या कंपन्यांचा सर्वात मोठा पोस्टर बॉय बनला आहे. त्याला आपला ब्रँड अॅम्बेसेडर बनवण्यासाठी कंपन्यांमध्ये स्पर्धा सुरू आहे. या विश्वचषकादरम्यान, त्याच्या समर्थन शुल्कात 100 टक्के म्हणजेच दुप्पट वाढ झाली आहे. याचाच अर्थ त्यांच्यावर पैशांचा पाऊस सतत पडत असून येत्या काही दिवसांत त्यात आणखी वाढ होणार आहे.

कोलकातास्थित अॅथलीट आणि स्पोर्ट्स मॅनेजमेंट कंपनी फ्लेअर मीडियाचे संस्थापक सौरजित चॅटर्जी यांनी ET अहवालात म्हटले आहे की, पोषण ते आरोग्य, शीतपेये, इलेक्ट्रॉनिक्स आणि हेडफोन्सपर्यंतच्या कंपन्या शमीला त्यांचा ब्रँड अॅम्बेसेडर बनविण्यास उत्सुक आहेत. ते म्हणाले की, लवकरच काही कंपन्यांसोबत एंडोर्समेंट डील होण्याची शक्यता आहे. ते पुढे म्हणाले की, सुमारे दोन ते तीन आठवड्यांत अनेक मेल्स आणि फोन कॉल्स आले आहेत. यामध्ये वार्षिक ब्रँड अॅन्डॉर्समेंटपासून ते सोशल मीडिया सहयोग आणि विश्वचषक स्पर्धेनंतरचे शारीरिक स्वरूप याचा समावेश असेल.

चटर्जी यांनी कोणतीही आर्थिक माहिती दिली नसली, तरी उद्योगाशी संबंधित लोकांच्या म्हणण्यानुसार, शमीच्या एंडोर्समेंट फीमध्ये या कालावधीत 100 टक्के म्हणजेच दुप्पट वाढ झाली आहे. याआधी शमीची प्रति डील 40 ते 50 लाख रुपये फी होती. जी विश्वचषकादरम्यान 1 कोटी रुपये झाली आहे. विश्वचषकापूर्वी, स्पोर्ट्सवेअर फर्म पुमा, हेल एनर्जी ड्रिंक आणि व्हिजन 11 फॅन्टसी अॅपने शमीला त्यांच्याशी जोडले होते. शमीच्या कामगिरीनंतर या कंपन्यांना मोठा फायदा होत आहे.

सध्या सुरू असलेल्या विश्वचषकाच्या पहिल्या चार सामन्यांमध्ये प्लेइंग 11 मधून बाहेर राहिल्यानंतर, शमीने सहा सामन्यांमध्ये 23 बळी घेतले आहेत, ज्यात तीन पंजे आहेत. तसेच विश्वचषकाच्या इतिहासात 50 बळींचा टप्पा गाठणारा तो सर्वात वेगवान गोलंदाज ठरला. उपांत्य फेरीच्या सामन्यात मोहम्मद शमीने न्यूझीलंडच्या 7 खेळाडूंना पॅव्हेलियनचा रस्ता दाखवला होता. ज्यासाठी त्याला सामनावीराचा पुरस्कार देण्यात आला.