कोणत्या वयानंतर महिलांना येतात गर्भधारणेत समस्या, जाणून घ्या तज्ज्ञांकडून


आजच्या काळात वंध्यत्वाची समस्या खूप वाढत आहे. स्त्रिया त्यांच्या बाळाचे नियोजन उशिरा करतात, हे देखील यामागे एक प्रमुख कारण तज्ञ मानतात. आधुनिक जीवनशैली आणि करिअरच्या धावपळीमुळे लग्नाला विलंब होत आहे. काही स्त्रिया लग्नाच्या वर्षांनंतरही मूल होण्याची योजना करतात. परंतु अनेक बाबतीत ते गर्भधारणा करू शकत नाहीत. अशा परिस्थितीत, महिलांनी कोणत्या वयापर्यंत बाळाची योजना करावी, हे जाणून घेणे महत्त्वाचे आहे.

याबाबत फर्टिलिटी स्पेशालिस्ट सांगतात की, आजकाल अनेक स्त्रिया वयाच्या 30 व्या वर्षी लग्न करतात. यानंतरच तिला मूल होण्याची योजना असते. काही स्त्रिया लग्नानंतर अनेक वर्षांनी बाळाची योजना करतात, परंतु तब्येत बिघडल्यामुळे त्यांना गर्भधारणा करण्यात अडचणी येतात. जी पुढे वंध्यत्वाची समस्या बनते.

तज्ज्ञ सांगतात की बायोलॉजिकल क्लॉकनुसार 12 ते 51 वर्षे वयोगटातील महिला आई होऊ शकते. म्हणजेच, मुलीला मासिक पाळी सुरू झाल्यानंतर लगेचच मुले होण्यास सक्षम बनते आणि रजोनिवृत्तीच्या आधीपर्यंत ती आई होऊ शकते, परंतु आज असे दिसून येत आहे की वयाच्या 30 नंतर, गर्भधारणा होण्यास त्रास होतो.

तज्ज्ञ सांगतात की, अनेक रिपोर्ट्समध्ये असे म्हटले गेले आहे की, स्त्रीचे मूल होण्यासाठी योग्य वय 20 ते 30 वर्षे आहे. जसजसे वय वाढते तसतसे प्रजनन क्षमता कमी होऊ लागते. याशिवाय महिलांच्या अंड्यांचा दर्जाही कमी होतो. काही महिलांमध्ये, वाढत्या वयाबरोबर एंडोमेट्रिओसिसची समस्या देखील उद्भवते. त्यामुळे मूल होण्यात अडचण येते.

तज्ज्ञ सांगतात की, 35 वर्षांच्या वयानंतर महिलांमध्ये प्रजनन क्षमता कमी होऊ लागते आणि मूल होण्यास त्रास होतो. अशा स्थितीत वयाच्या 35 वर्षापूर्वी गर्भधारणेचा प्रयत्न केल्यास उत्तम.

तज्ज्ञ पुढे सांगतात की, मुलाचे नियोजन करण्यापूर्वी तुमचे आरोग्य चांगले असणे गरजेचे आहे. महिलांनी शारीरिक आणि मानसिकदृष्ट्या मजबूत राहणे महत्त्वाचे आहे. यासाठी चांगला आहार घ्या आणि मानसिक तणावापासून दूर राहा.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही