दारू सोडल्याने खरोखर कमी होतो का कर्करोग आणि मधुमेहाचा धोका? वैज्ञानिक दृष्टीकोनातून समजून घ्या


अमेरिकन जीवशास्त्रज्ञ रेमंड पर्ल यांनी अल्कोहोलवर एक पुस्तक लिहून रोज ठराविक प्रमाणात दारू प्यायल्यास हृदय निरोगी राहते, यावर भर दिला होता. हे पुस्तक, अनेक रुग्ण केस इतिहासावर आधारित, 1926 मध्ये प्रकाशित झाले. जे दारू पिणाऱ्यांच्या या समजुतीचा आधार बनले की रोज फक्त दोन पेग पिल्ले, तर ते औषध आहे. दारू पिणारे बरेचदा असाच युक्तिवाद करतात, पण खरंच असे आहे का?

शास्त्रज्ञांचे अलीकडील या संशोधन अहवालशी सहमत नाहीत. बायोलॉजिस्ट रेमंड पर्लच्या सिद्धांताला फाटा देत, संशोधनात असे म्हटले आहे की, अल्कोहोलचे आरोग्यला फायदे नव्हते, ते लोक शारीरिकदृष्ट्या निरोगी होते, त्यामुळे अल्कोहोलने त्यांचे नुकसान केले नाही. कारण दररोज मद्यपान केल्याने हृदयविकार निश्चितच होतो. वैज्ञानिकांच्या या संशोधनाला जामा नेटवर्क आणि जर्नल ऑफ कार्डियोव्हस्कुलर डेव्हलपमेंट अँड डिसीजमध्ये स्थान देण्यात आले आहे. हे देखील सांगते की अल्कोहोलचे सेवन थांबवणे आरोग्याच्या दृष्टिकोनातून कसे फायदेशीर आहे.

नेचर जर्नलमध्ये प्रसिद्ध झालेल्या एका संशोधनानुसार, दारू पिल्याने व्यक्तीमध्ये सुमारे दोनशे आजारांचा धोका वाढतो. एका संशोधनानुसार, कितीही प्रमाणात अल्कोहोल शरीरात गेल्यावर त्याचा सर्वात आधी मेंदूच्या पेशींवर परिणाम होतो, त्याचा स्मरणशक्तीवर परिणाम होतो, रक्तात मिसळल्याने शरीराच्या प्रतिकारशक्तीवर परिणाम होतो, त्यामुळे क्लेब्सिएला न्यूमोनियाचा धोका वाढतो. फुफ्फुसासाठी हानिकारक आहे. या संशोधनात असेही म्हटले आहे की, कोणत्याही प्रमाणात दारू प्यायल्याने कर्करोग होऊ शकतो. जागतिक आरोग्य संघटनेने याबाबत इशारा दिला आहे.

आत्तापर्यंत अनेक संशोधनातून असे समोर आले आहे की दारू न पिल्याने एकाग्रता वाढते आणि गाढ झोप लागते. लाइव्ह सायन्समधील एका अहवालानुसार, एपिडर्मल ग्रोथ फॅक्टर, कॅन्सरला कारणीभूत असलेल्या प्रोटीनची पातळी 70 टक्क्यांहून अधिक कमी होते. याशिवाय, व्हॅस्क्यूलर एंडोथेलियल ग्रोथ फॅक्टरमध्ये देखील घट झाली आहे, त्याची पातळी 41 टक्क्यांपर्यंत पोहोचते. यामुळे हृदयविकाराचा धोकाही कमी होतो.

अल्कोहोलवर सतत काम करणारे संशोधक डॉ.केविन मूर यांनी दारू सोडण्याचे फायदे सविस्तरपणे सांगितले आहेत. त्यांनी 45 वर्षांपर्यंतच्या लोकांवर संशोधन केले, ज्यामध्ये असे दिसून आले की एक महिना मद्यपान सोडल्यास रक्तदाबाचा धोका 6 टक्के, मधुमेहाचा धोका 26 टक्के आणि वजन सुमारे 6 टक्क्यांनी 2 किलो कमी होऊ शकते.

अल्कोहोलमुळे कर्करोगाची प्रकरणे सतत वाढत आहेत. WHO च्या अहवालानुसार, 2020 मध्ये दर 25 पैकी एका व्यक्तीमध्ये अल्कोहोल कर्करोगाचे कारण होते. वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशननुसार 2020 मध्ये एकूण 7 लाख 41 हजार 300 कॅन्सरची प्रकरणे नोंदवली गेली होती, त्यापैकी 4 टक्के प्रकरणे दारूमुळे होते. मृत्यूच्या आकड्यांवर नजर टाकली तर, 2019 मध्ये अमेरिकेत मद्यपानामुळे सुमारे 78 हजार लोकांचा मृत्यू झाला, 2020 मध्ये हा आकडा जवळपास एक लाखावर पोहोचला.