भारताची नक्कल करून पाकिस्तान विकतो मोटारसायकल, एवढी आहे किंमत


उत्पादन कोणतेही असो, चिनी कंपन्या त्याची कॉपी करण्यात पटाईत आहेत. आज आपण खेळणी किंवा इलेक्ट्रॉनिक्स गॅझेट्स वगैरेबद्दल बोलत नाही आहोत, तर चिनी कंपन्या बाईकच्या कॉपीही बनवतात. विशेष म्हणजे या कॉपीकॅट बाइक्स पाकिस्तानमध्ये विकल्या जातात. चिनी कंपन्या अनेक लोकप्रिय भारतीय बाइक्सच्या प्रती बनवतात आणि त्या पाकिस्तानी लोकांना चढ्या किमतीत विकतात. अशाप्रकारे भरपूर पैसे कमावले जातात आणि एखाद्याला जास्त मेहनत करावी लागत नाही. फक्त अनुकरण करायचे आहे आणि चीन त्यात पारंगत आहे.

बजाज पल्सर ते केटीएम ड्यूक आणि कावासाकी निन्जा बाइक्सच्या कॉपी पाकिस्तानमध्ये विकल्या जातात. तिथे अशा बाइक्सची मोठी बाजारपेठ आहे. शेजारच्या देशांमध्ये कॉपीकॅट बाइक्सचे अनेक प्रकार पाहायला मिळतील. चीनची सिग्मा मोटरस्पोर्ट कंपनी भारतात विकल्या जाणाऱ्या बाईकच्या प्रती बनवते आणि विकते. चला काही भारतीय बाइक्सची कॉपीकॅट मॉडेल्स पाहूया.

पाकिस्तानमध्ये विकल्या जाणाऱ्या कॉपीकॅट बाइक्स तुम्ही येथे पाहू शकता.

सिग्मा लायन 150 – बजाज पल्सर RS200
बजाज पल्सर RS200 ही एक फुल फेअर मोटरसायकल आहे. बजाज ही भारतीय कंपनी असून सिग्मा या बाईकच्या प्रती बनवते. पल्सर कॉपी बाईकचे नाव लायन 150 आहे. 150cc सिंगल सिलिंडरमध्ये येणाऱ्या या बाइकची किंमत सुमारे 2 लाख रुपये आहे. तर, भारतात Pulsar RS200 ची एक्स-शोरूम किंमत 1.72 लाख रुपयांपासून सुरू होते.

सिग्मा लायन रोक – केटीएम 200 ड्यूक
सिग्माने केटीएम बाइक्सही सोडल्या नाहीत. भारतीय तरुणांमध्ये प्रचंड लोकप्रियता असलेल्या KTM Duke 200 ची कॉपी लायन रोकच्या नावाने विकली जाते. पाकिस्तानमध्ये ही स्टायलिश बाईक 150cc इंजिनसह विकली जाते. KTM 200 Duke ची भारतात एक्स-शोरूम किंमत 1.96 लाख रुपयांपासून सुरू होते.

सिग्मा वायसीआर – होंडा सीबीआर 250
Honda CBR 250 बिकिनी भारतात बंद करण्यात आली आहे. मात्र, या बाइकची कॉपी करण्याचा ट्रेंड पाकिस्तानमध्ये सुरू आहे. शेजारच्या देशात, लोक होंडा बाइक्सऐवजी सिग्मा वायसीआर वापरतात. यात 150cc इंजिन पॉवर देखील आहे, जी होंडाच्या बाईकपेक्षा कमी आहे. सिग्माने ही बाईक अंदाजे 1.76 लाख रुपयांना विकली.

सिग्मा कॉन्कर – यामाहा YZF-R15
सिग्मा कोणीही अनुकरण करण्यास सोडत नाही. त्याची Conquer बाईक हुबेहुब यामाहा YZF-R15 सारखी दिसते. सध्या यामाहा बाईकचे अपडेटेड व्हर्जन भारतात विकले जाते, मात्र जुन्या बाईकच्या प्रती पाकिस्तानमध्ये उपलब्ध आहेत.

कावासाकी निन्जाची कॉपी
कावासाकी निन्जा ही कंपनीची भारतात सर्वाधिक विक्री होणाऱ्या बाइक्सपैकी एक आहे. या फुल-फेअर बाइकची लोकप्रियता पाहून चिनी कंपनीने त्याची कॉपी व्हर्जनही बनवली. पाकिस्तानमध्ये या बाइकची किंमत 3 लाख रुपयांपर्यंत जाते.