Mental Health : तुमचा मित्र आहे का मानसिक तणावात? वेळीच लक्ष द्या या लक्षणांकडे


धकाधकीच्या जीवनात तणाव वाढतो, ज्याचा मानसिक आरोग्यावर वाईट परिणाम होतो. आजच्या काळात खराब मानसिक आरोग्य ही एक मोठी समस्या बनत चालली आहे. बऱ्याच बाबतीत, तणाव वाढतो आणि नैराश्यात बदलतो. जेव्हा समस्या अधिक गंभीर बनते, तेव्हा अशा प्रकरणांमध्ये पीडित कधीकधी आत्महत्येसारखे जीवघेणे पाऊल उचलतो. चिंतेची बाब म्हणजे या समस्येने त्रस्त असलेल्या व्यक्तीला स्वतःला याची जाणीव नसते आणि त्यामुळे ही समस्या गंभीर बनते. अशी काही लक्षणे आहेत ज्याद्वारे हे ओळखले जाऊ शकते की एखादी व्यक्ती नैराश्याने ग्रस्त आहे आणि परिस्थिती आणखी बिघडण्यापासून रोखली जाऊ शकते.

नैराश्याची काही लक्षणे ओळखून तुम्ही स्वतःला आणि तुमच्या आजूबाजूच्या लोकांना, मित्रांना आणि सहकाऱ्यांना या समस्येपासून वाचवू शकता. मानसिक आरोग्य बिघडल्यावर कोणती लक्षणे दिसतात ते तज्ज्ञांकडून जाणून घेऊया.

एखाद्याच्या मनःस्थितीत वारंवार बदल होणे, अचानक चिडचिड होणे, कोणत्याही कामात रस नसणे आणि नेहमी लोकांपासून दूर राहणे, एकटे राहणे, नेहमी दुःखी राहणे, अचानक रडणे किंवा तुम्हाला असे वाटणे अशी लक्षणे दिसल्यास त्याची त्वरित काळजी घेतली पाहिजे.

शारीरिक आरोग्याचाही काही प्रमाणात मानसिक आरोग्याशी संबंध आहे. बिघडलेल्या मानसिक आरोग्याची लक्षणे तुमच्या शरीरावरही दिसून येतात. नैराश्याच्या बाबतीत, खराब आहार, थकवा जाणवणे, निद्रानाश इत्यादी समस्या असू शकतात.

अशी लक्षणे कोणामध्ये दिसल्यास त्याच्याशी बोलून असे का होत आहे, हे जाणून घेण्याचा प्रयत्न करा. लक्षात ठेवा की अशा गोष्टी नेहमी शांततेने आणि प्रेमाने हाताळा. जर तुम्हाला तुमच्या मनःस्थितीत बदल जाणवत असतील, तर तुमच्या मनातील भावना तुमच्या जवळच्या व्यक्तीसोबत शेअर करा. यामुळे तणावापासून आराम मिळतो. याशिवाय चांगली आणि पुरेशी झोप घ्या. ध्यान आणि योग यासारख्या आरोग्यदायी क्रियाकलापांना तुमच्या दिनचर्येचा एक भाग बनवा.

एखाद्याशी बोलून आणि दैनंदिन दिनचर्या सुधारूनही लक्षणे कायम राहिल्यास, एखाद्या मानसशास्त्रज्ञाशी बोलणे आवश्यक आहे जेणेकरून रुग्णाचे समुपदेशन केले जाईल आणि समस्येचे गांभीर्य कळू शकेल. नैराश्याची 90 टक्के प्रकरणे केवळ समुपदेशनानेच बरी होतात.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही