वारंवार येत असेल ताप, तर तुम्ही पडू शकता या प्राणघातक आजाराला बळी, असे करा संरक्षण


या हंगामात तापाची समस्या सामान्य आहे. डेंग्यू, फ्लू, विषाणूजन्य ताप आणि टायफॉइड यांसारख्या आजारांमध्ये ताप येतो आणि काळजी करण्यासारखे काही नाही, परंतु जर ताप वारंवार येत असेल आणि तो यापैकी कोणताही आजार नसेल, तर तुम्ही सावध राहण्याची गरज आहे. कोणत्याही कारणाशिवाय वारंवार ताप येणे, हे तुमच्या शरीरात काही मोठे आजार विकसित होत असल्याचे लक्षण आहे. ज्याचे वेळेवर उपचार आवश्यक आहेत. वारंवार ताप येणे हे लिम्फोमा कर्करोगाचे लक्षण असल्याचे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे. हा कर्करोग थायमस ग्रंथी आणि अस्थिमज्जामध्ये होतो. वेळेवर उपचार न मिळाल्याने रुग्णाचा मृत्यूही होऊ शकतो.

याबाबत तज्ज्ञ स्पष्ट करतात की लिम्फोमा हा एक कर्करोग आहे, जो आपल्या रोगप्रतिकारक शक्तीवर देखील परिणाम करतो. या कर्करोगाची सुरुवातीची लक्षणे वेळीच ओळखणे महत्त्वाचे आहे. यासाठी या लक्षणांकडे लक्ष दिले पाहिजे.

सुजलेल्या लिम्फ नोड्स: लिम्फॉमाच्या सर्वात सामान्य सुरुवातीच्या लक्षणांपैकी एक म्हणजे लिम्फ नोड्सची सूज, सहसा मान, बगल किंवा मांडीचा सांधा. शरीराच्या या भागांमध्ये सूज येण्याकडे दुर्लक्ष करू नये.

थकवा : जर तुम्हाला सतत थकवा येत असेल आणि ही समस्या दीर्घकाळ राहिली, तर ते लिम्फोमा कॅन्सरचेही लक्षण असू शकते.

वारंवार ताप: जर तुम्हाला वारंवार ताप येत असेल आणि डेंग्यू, टायफॉइड किंवा विषाणूजन्य ताप यांसारखा कोणताही आजार नसेल तर ते धोकादायक ठरू शकते. तुमची प्रतिकारशक्ती कमकुवत होत असल्याचे हे लक्षण आहे जे लिम्फोमा कर्करोगाचे लक्षण आहे.

वजन कमी होणे: अचानक वजन कमी होणे हे धोक्याचे लक्षण असू शकते. जर तुम्ही प्रयत्न न करता वजन कमी करत असाल, विशेषतः जर ते तुमच्या शरीराच्या वजनाच्या 10% पेक्षा जास्त असेल, तर डॉक्टरांना भेटण्याची वेळ आली आहे.

श्वास लागणे: लिम्फोमा कधीकधी छातीवर परिणाम करू शकतो, ज्यामुळे श्वास लागणे आणि खोकला होतो. हे लक्षण दिसल्यास, डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा.

कोणत्याही व्यक्तीने या लक्षणांकडे दुर्लक्ष करू नये, असे तज्ज्ञ स्पष्ट करतात. हे लिम्फोमा कर्करोगाची चिन्हे आहेत, जर लिम्फोमा वेळेवर आढळला, तर यशस्वी उपचारांची शक्यता लक्षणीय वाढते. परंतु लक्षणेंकडे दुर्लक्ष केल्यास नंतर समस्या वाढू शकतात. या आजारावर सुरुवातीला सहज उपचार करता येतात. या कॅन्सरवर केमो आणि रेडिओ थेरपीने उपचार केले जातात, पण जर हा आजार शेवटच्या टप्प्यात पोहोचला तर उपचार कठीण होऊ शकतात. अशा परिस्थितीत, लक्षणे वेळेवर ओळखणे महत्वाचे आहे.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही