Heart attack : यामुळे कमी वयात येत आहे हृदयविकाराचा झटका, तो टाळायचा असेल तर करून घ्या या चाचण्या


गेल्या वर्षभरात देशभरात हृदयविकाराच्या घटनांमध्ये लक्षणीय वाढ झाली आहे. 20 ते 40 वयोगटातील लोकांना हृदयविकाराचा झटका येत आहे. बहुतेक प्रकरणांमध्ये व्यक्तीचा जागीच मृत्यू होत आहे. जिममध्ये किंवा डान्स करताना हृदयविकाराचा झटका येत असल्याचे पाहायला मिळत आहे. अनेक प्रकरणांमध्ये कोणतीही लक्षणे दिसत नाहीत. अगदी तंदुरुस्त दिसणाऱ्या व्यक्तीलाही हृदयविकाराचा झटका येऊन मृत्यू होत आहे. अचानक हृदयविकाराचा झटका येण्याचे प्रमुख कारण कोरोना विषाणू असल्याचे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे. कोरोना व्हायरसमुळे हृदयविकाराच्या झटक्याचे प्रमाण वाढले आहे. या विषाणूने कोविडमुळे गंभीरपणे प्रभावित झालेल्या लोकांच्या प्रत्येक अवयवावर परिणाम झाला आहे. कोविड व्हायरसमुळे हृदयाच्या नसांमध्ये रक्ताच्या गुठळ्या तयार होत आहेत. त्यामुळे हृदयविकाराचा झटका येतो.

कोरोना विषाणूमुळे हृदयाच्या स्नायूंमध्ये जळजळ (मायोकार्डिटिस) आणि रक्ताच्या गुठळ्या तयार होत आहेत. विशेषत: ज्या लोकांच्या शरीरात आधीच आजार आहेत, त्यांना हृदयविकाराचा धोका जास्त असतो. अशा लोकांमध्ये हृदयविकाराच्या झटक्याचे प्रमाण अधिक आहे.

याबाबत हृदयरोग तज्ज्ञ सांगतात की, कोरोना व्हायरसमुळे हृदयाच्या नसांमध्ये ब्लॉकेज निर्माण झाले आहेत, त्यामुळे हृदयविकाराचा झटका येत आहे. त्यामुळेच अचानक लोकांना हृदयविकाराचा झटका येऊन मृत्यू होत असल्याचे दिसून येत आहे. हृदयाच्या शिरामध्ये रक्ताच्या गुठळ्या तयार होणे सहजासहजी आढळत नाही.

याची कोणतीही लक्षणे दिसत नाहीत. मात्र या रक्ताच्या गुठळ्यामुळे हृदयाच्या कार्यावर परिणाम होत आहे. हृदयाला रक्त पंप करण्यास त्रास होत आहे. त्यामुळे हृदयावर दाब वाढून झटके येत आहेत. कोविडचा परिणाम जवळपास प्रत्येक व्यक्तीवर झाला आहे. त्यामुळे तरुण आणि लहान मुलांनाही हृदयविकाराचा झटका येत असल्याचे दिसून येत आहे.

सध्या, हृदयविकाराचा झटका टाळण्यासाठी, लोकांना त्यांच्या हृदयाच्या नसांमध्ये काही ब्लॉकेज आहे की नाही हे जाणून घेणे आवश्यक आहे. हे जाणून घेण्यासाठी काही चाचण्या केल्या जाऊ शकतात.

करा या चाचण्या

  • 2D इकोकार्डियोग्राफी
  • ecg
  • अँजिओग्राफी
  • ट्रेडमिल स्ट्रेस टेस्ट

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही