विराट कोहलीची विश्रांती विश्वचषकात बिघडवू शकते टीम इंडियाचे काम, ही आहेत 4 मोठी कारणे


विश्वचषक स्पर्धा 2023 अवघ्या काही दिवसांवर येऊन ठेपली आहे आणि त्याआधी भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यात तीन सामन्यांची एकदिवसीय मालिका खेळवली जाणार आहे. 22 सप्टेंबरपासून एकदिवसीय मालिका सुरू होत असून या मालिकेसाठी टीम इंडियाने दोन संघ निवडले आहेत. रोहित शर्मा, विराट कोहली या दिग्गजांना पहिल्या दोन एकदिवसीय सामन्यांमध्ये विश्रांती देण्यात आली आहे. कुलदीप यादव आणि हार्दिक पांड्याही पहिले दोन सामने खेळणार नाहीत. विराट कोहलीला विश्रांती देण्यावर अनेक प्रश्न उपस्थित केले जात आहेत. विराट कोहलीचे चाहते सोशल मीडियावर सतत प्रश्न उपस्थित करत आहेत. आता प्रश्न असा आहे की विराट कोहलीला विश्रांती देण्यावरून एवढा गोंधळ का?

या आकडेवारीवरून विराट कोहलीला विश्रांती देण्यामागचे कारण समजून घ्या. विराट कोहली गेल्या 9 एकदिवसीय सामन्यांपैकी 6 सामन्यांमध्ये फलंदाजी करू शकला नाही. एकतर त्याला विश्रांती देण्यात आली किंवा त्याला फलंदाजी मिळाली नाही. त्यामुळे त्याला विश्रांती देण्यावरून गदारोळ सुरू आहे. तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की विराटने गेल्या 2 वर्षात 21 एकदिवसीय सामने गमावले आहेत, तर 2011 ते 2020 पर्यंत तो फक्त 20 एकदिवसीय सामने गमावले आहेत. विश्वचषकापूर्वी विराटला विश्रांती दिली, तर नक्कीच प्रश्न निर्माण होतील हे स्पष्ट आहे. आता विराटला विश्रांती देण्याचे काय तोटे आहेत ते जाणून घेऊ या? विराटची विश्रांती टीम इंडियाचे काम कसे बिघडू शकते.

विराट कोहलीने विश्वचषकापूर्वी ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध संपूर्ण वनडे मालिका खेळली असती, तर या स्पर्धेसाठी त्याचा सराव चांगला झाला असता. वास्तविक ऑस्ट्रेलिया आपल्या पूर्ण ताकदीच्या संघासह आला आहे. त्याचे सर्व अव्वल गोलंदाज वनडे मालिकेत दिसणार आहेत. विराटने दर्जेदार गोलंदाजांविरुद्ध धावा केल्या असत्या, तर साहजिकच विश्वचषकात त्याचा आत्मविश्वास शिगेला पोहोचला असता.

ऑस्ट्रेलियाविरुद्धच्या वनडे मालिकेनंतर टीम इंडिया वर्ल्डकपपूर्वी दोन सराव सामनेही खेळणार आहे, यात शंका नाही. पण सराव सामना आणि आंतरराष्ट्रीय सामना यांच्यातील तीव्रता यात जमीन आसमानाचा फरक आहे. विराटसाठी विश्वचषकापूर्वी झोनमध्ये राहणे महत्त्वाचे आहे आणि त्यासाठी ऑस्ट्रेलियापेक्षा चांगला प्रतिस्पर्धी कोण असू शकतो.

विराट कोहलीने मार्चपासून भारतात एकही वनडे सामना खेळलेला नाही. शेवटच्या वेळी तो ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध खेळला होता आणि त्या तीन सामन्यांच्या मालिकेत विराटने फलंदाजी केली नाही. टीम इंडियाने ती मालिकाही 1-2 ने गमावली. अशा परिस्थितीत विराट कोहलीसाठी ही मालिका अधिक महत्त्वाची होती.

विराट कोहलीने ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध धावा केल्या असत्या, तर त्याचा आत्मविश्वास वाढला असता. विराट कोहली अलीकडच्या काळात चांगल्या फॉर्ममध्ये आहे, पण जास्त विश्रांती घेणे कोणत्याही खेळाडूसाठी घातक ठरू शकते. विराट कोहलीने गेल्या 9 एकदिवसीय सामन्यांमध्ये केवळ 3 डावात फलंदाजी केली आहे. ज्यामध्ये त्याने शतक झळकावले आहे, पण दोनदा फलंदाजी केलेली नाही. मग मोठी गोष्ट म्हणजे विराट कोहलीला विश्रांतीची गरज का आहे, हा खेळाडू खूप तंदुरुस्त आहे, त्याने अलीकडच्या काळात खूप विश्रांती घेतली आहे. ऑस्ट्रेलियाविरुद्धची संपूर्ण मालिका खेळणे त्याच्यासाठी चांगले ठरले असते.