थायरॉईडचा त्रास असलेल्या महिलांना करता येते का आयव्हीएफ ? जाणून घ्या तज्ज्ञांकडून


आजकाल, थायरॉईड रोग महिलांमध्ये सामान्य झाला आहे. 30 ते 40 वर्षे वयातच महिला या आजाराला बळी पडत आहेत. शरीरात आवश्यकतेपेक्षा जास्त किंवा कमी प्रमाणात थायरॉईड हार्मोन तयार झाल्यास हा आजार होतो. थायरॉईडचा त्रास असलेल्या महिलांच्या प्रजनन क्षमतेवरही परिणाम होतो. या आजाराने त्रस्त असलेल्या काही महिला वंध्यत्वाच्या बळी ठरतात.

वंध्यत्वाचा त्रास असलेल्या महिलांना आयव्हीएफची मदत घ्यायची असते. परंतु काही प्रकरणांमध्ये, लोक त्यांच्या थायरॉईड रोगामुळे हे उपचार घेणे टाळतात, परंतु थायरॉईड रोगाच्या बाबतीत IVF करता येईल का? याबद्दल तपशीलवार माहिती जाणून घ्या.

पहिला प्रश्न असा आहे की, थायरॉईड असलेल्या महिला IVF द्वारे गर्भवती होऊ शकतात का? याबाबत स्त्रीरोगतज्ज्ञ सांगतात की, थायरॉईडचा त्रास असलेल्या महिलांना आयव्हीएफ करता येते. या प्रक्रियेतून त्या गरोदरही होतात, पण थायरॉईडही नियंत्रणात राहणे आणि त्याचे उपचार सुरू राहणे महत्त्वाचे आहे.

जर तुमचे वय 30 ते 40 वर्षांच्या दरम्यान असेल, तर IVF द्वारे गर्भधारणा करण्यात काही विशेष अडचण येणार नाही, परंतु 40 वर्षानंतर काही समस्या येऊ शकतात. ज्या महिलांना थायरॉईडसह लठ्ठपणाचा त्रास आहे, त्यांना गर्भधारणेत अनेक समस्यांना सामोरे जावे लागते. अशा परिस्थितीत, जर तुम्हाला थायरॉईड असेल तर 30 ते 40 वर्षे वयाच्या दरम्यान IVF उपचार करण्याचा प्रयत्न करा.

तज्ज्ञ म्हणतात की, थायरॉईडचा त्रास असलेल्या महिलांनी आयव्हीएफ करण्यापूर्वी डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा. या काळात तुम्ही तुमच्या आजारावर नियंत्रण ठेवण्याचा प्रयत्न करावा. थायरॉईड नियंत्रणात आल्यावर आयव्हीएफ उपचार सुरू करा. यावेळी, डॉक्टरांनी सांगितलेल्या सर्व गोष्टी लक्षात ठेवा. या काळात, लक्षात ठेवा की IVF उपचारापूर्वी तुम्ही सर्व आवश्यक चाचण्या करून घ्या. इतर काही आजार असल्यास त्यावरही उपचार करा.

उपचारादरम्यान या गोष्टी लक्षात ठेवा

  • धूम्रपान करू नका
  • दारू पिऊ नका
  • मानसिक ताण घेऊ नका
  • आपल्या आहाराची काळजी घ्या

अशा प्रकारे करा स्वतःचे रक्षण
थायरॉईडपासून स्वतःचा बचाव करण्यासाठी, आहाराची काळजी घेणे आवश्यक आहे. कोणताही मानसिक ताण घेऊ नका आणि आहारात आयोडीनचा अवश्य समावेश करा. असे केल्याने थायरॉईडचे आजार टाळता येतात.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही