टीम इंडियाने आशिया कप जिंकला, पण विश्वचषकापूर्वी रवींद्र जडेजाने उपस्थित केला मोठा प्रश्न


भारतीय क्रिकेट संघाने आशिया कप-2023 चे विजेतेपद पटकावले आहे. यानंतर आता टीम इंडियाच्या नजरा 5 ऑक्टोबरपासून सुरू होणाऱ्या एकदिवसीय विश्वचषकावर आहेत. आशिया कप जिंकल्यानंतर टीम इंडियाचा आत्मविश्वास खूप वाढला असेल आणि या विजयाचा फायदा त्यांना वर्ल्डकपमध्ये होऊ शकतो. भारताने शेवटचा 2011 मध्ये एकदिवसीय विश्वचषक जिंकला होता, परंतु त्यानंतर तो पुन्हा विश्वविजेता बनू शकला नाही. यावेळी टीम इंडिया 12 वर्षांपासून सुरू असलेला दुष्काळ संपवण्याचा प्रयत्न करणार आहे, मात्र वर्ल्डकपपूर्वी टीम इंडियाचा स्टार अष्टपैलू रवींद्र जडेजाने टीमला टेन्शन दिले आहे. त्याने कर्णधार रोहित शर्मासमोर मोठा प्रश्न उपस्थित केला आहे.

रवींद्र जडेजा हा संघाचा महत्त्वाचा खेळाडू आहे. गोलंदाजीसोबतच तो आपल्या फलंदाजीनेही चमत्कार करतो. त्याच्याकडे बॅट आणि बॉल दोन्हीच्या जोरावर संघाला सामना जिंकून देण्याची ताकद आहे आणि क्षेत्ररक्षणात त्याची बरोबरी नाही. पण अलीकडच्या काळात जडेजाची बॅट शांत आहे. त्याच्याकडून अशी अपेक्षा होती की तो बॅटने चमत्कार करेल, पण तसे होताना दिसत नाही आणि यामुळे टीम इंडियाचा तणाव वाढत आहे. विश्वचषकापूर्वी जडेजाची बॅट शांत राहिली, तर तणावाचे वातावरण आहे.

जडेजाची बॅट सध्या शांत आहे. विशेषत: एकदिवसीय सामन्यांमध्ये त्याच्या बॅटमधून धावा येत नाहीत किंवा तो पूर्वीसारखी फलंदाजी करू शकत नाही. गेल्या 10 एकदिवसीय सामन्यांमध्ये जडेजाने सात सामन्यांमध्ये फलंदाजी केली आहे, परंतु एकाही सामन्यात त्याला 20 धावांचा टप्पाही पार करता आला नाही. नुकत्याच पार पडलेल्या आशिया चषक स्पर्धेत जडेजाने तीन सामन्यांत फलंदाजी केली, ज्यात त्याने पाकिस्तानविरुद्ध 14 धावा, श्रीलंकेविरुद्ध चार आणि बांगलादेशविरुद्ध सात धावा केल्या. याआधी वेस्ट इंडिजविरुद्ध खेळल्या गेलेल्या तीन सामन्यांमध्ये त्याच्या बॅटमधून केवळ 32 धावा झाल्या होत्या. जडेजाने 2 डिसेंबर 2020 रोजी कॅनबेरा येथे ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध एकदिवसीय सामन्यात शेवटचे अर्धशतक झळकावले. मात्र त्यानंतर त्याच्या बॅटमधून एकही अर्धशतक झळकावलेले नाही. हे पाहता जडेजाच्या फॉर्मने टीम इंडियासमोर मोठा प्रश्न उभा केला आहे.

जडेजा हा अष्टपैलू खेळाडू आहे. तो डावखुरा फिरकीपटू आणि फलंदाज आहे. त्याची गोलंदाजी चांगली सुरू आहे. तो विकेट घेण्यात यशस्वी होत आहे. पण टीम इंडियात जडेजाची भूमिका खालच्या क्रमाने वेगवान धावा करण्याची आहे. त्यांच्यावर ही जबाबदारी सोपवण्यात आली आहे. एकप्रकारे, तो संघाच्या फिनिशर्सपैकी एक आहे. त्यामुळे जेव्हा तो धावा काढत नाही, तेव्हा त्याच्या भूमिकेवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित होणे स्वाभाविक आहे आणि संघाचे टेन्शनही. विश्वचषकात प्रत्येक संघाला आपल्या प्रत्येक खेळाडूने आपले सर्वोत्तम द्यायचे असते. जडेजाने खालच्या फळीतील फलंदाज म्हणून त्याच्यावर सोपवलेले काम पूर्ण करावे, जेणेकरुन संघाला कोणत्याही प्रकारची अडचण येऊ नये, अशी टीम इंडियाची इच्छा आहे, परंतु त्याची बॅट हे काम करू शकत नाही आणि जर असेच चालू राहिले, तर संघावर नक्कीच परिणाम होईल.