घरबसल्या तयार होऊन येईल लर्निंग लायसन्स, ही आहे अर्ज करण्याची सर्वात सोपी प्रक्रिया


प्रत्येक व्यक्तीला लर्निंग लायसन्स बनवून स्वतः जवळ ठेवता येईल. खरं तर, जेव्हा तुम्हा तुमचे कायमस्वरूपी लायसन बनवायचे असेल, त्यासाठी आधी लर्निंग लायसनची आवश्यक असते. तुमची इच्छा असल्यास, तुम्ही वयाच्या 16 व्या वर्षीही हे करू शकता, परंतु या अंतर्गत तुम्हाला फक्त 50cc पेक्षा कमी इंजिन क्षमतेचे वाहन चालविण्याची परवानगी आहे. तुम्हाला लर्निंग लायसन्सच्या सहा महिन्यांच्या आत कायमस्वरूपी परवान्यासाठी अर्ज करावा लागेल.

आता तुम्हाला लर्निंग लायसन्स काढण्यासाठी RTO ला जावे लागणार नाही, लर्निंग लायसन्ससाठी तुम्ही घरबसल्या ऑनलाईन अर्ज करू शकता. मात्र, कायमस्वरूपी परवाना मिळविण्यासाठी तुम्हाला आरटीओ कार्यालयातच जावे लागेल. येथे आम्ही तुम्हाला ऑनलाइन लर्निंग लायसन्स मिळविण्याची प्रक्रिया सांगणार आहोत.

लर्निंग लायसन्स मिळवण्यासाठी फॉलो करा या स्टेप्स

  1. यासाठी, सर्वप्रथम तुम्हाला परवान्यासाठी अर्ज करण्यासाठी अधिकृत साइटवर जावे लागेल – https://sarathi.parivahan.gov.in/sarathiservice/stateSelection.do
  2. आता प्रथम येथे तुमचे राज्य निवडा. यानंतर लर्निंग लायसन्सचा पर्याय निवडा. लर्नर्स लायसन्सच्या पर्यायावर क्लिक केल्यावर तुम्हाला आधारचा पर्याय दिसेल, तेथे तुमचे आधार कार्ड तपशील भरा.
  3. यानंतर आवश्यक ती कागदपत्रे जमा करा. हे केल्यानंतर तुमच्या फोनवर OTP येईल. सर्व कागदपत्रे भरल्यानंतर, पेमेंट करण्याचा पर्याय निवडा. लक्षात घ्या की एकदा पेमेंट अयशस्वी झाल्यास, तुम्हाला पुन्हा 50 रुपये शुल्क भरावे लागेल.
  4. ही सोपी प्रक्रिया केल्यानंतर, तुमचे लर्निंग लायसन्स 7 दिवसांच्या आत तुमच्या घरी वितरित केले जाईल. मात्र तुम्हाला तुमचा कायमस्वरूपी परवाना बनवायचा असेल, तर त्यासाठी तुम्हाला आरटीओ कार्यालयातच जावे लागेल.
  5. ड्रायव्हिंग लायसन्सशिवाय, तुम्ही भारतातील रस्त्यांवर वाहन चालवू शकत नाही, म्हणून ते वैयक्तिक पडताळणी दस्तऐवज म्हणून देखील वापरले जाते. ड्रायव्हिंग लायसन्स जारी केल्याच्या दिवसापासून ते 20 वर्षांसाठी लागू असते.