Vishwakarma Puja : विश्वकर्मा पूजेच्या दिवशी का केली जाते औजारांची पूजा, जाणून घ्या त्याचे महत्त्व आणि पूजेची पद्धत


हिंदू धर्मात विश्वकर्मा जयंतीला विशेष महत्त्व आहे. हा सण कन्या संक्रांतीच्या दिवशी साजरा केला जातो. यंदा हा सण आज म्हणजेच 17 सप्टेंबर रोजी साजरा होत आहे. वास्तविक, याच दिवशी ब्रह्माजींचे सातवे पुत्र भगवान विश्वकर्मा यांचा जन्म झाला. अशा स्थितीत या दिवशी विश्वकर्माजींची पूजा केली जाते. असे मानले जाते की जो कोणी या दिवशी खऱ्या मनाने भगवान विश्वकर्माची पूजा करतो, त्याला त्याच्या करिअरच्या प्रत्येक टप्प्यावर यश मिळते आणि प्रत्येक इच्छा पूर्ण होते.

भगवान विश्वकर्मा हे विश्वाचे पहिले शिल्पकार मानले जातात. अशा स्थितीत त्यांना वास्तुकलेचा देवही म्हटले जाते. या दिवशी लोक त्यांच्या कामाच्या ठिकाणी पूजा करतात. सुतार, वेल्डर आणि गवंडी यांसारख्या व्यवसायात गुंतलेले लोक त्यांच्या औजारांची पूजा करतात.

विश्वकर्मा जयंतीच्या दिवशी भगवान विश्वकर्माची पूजा केली जाते. हा सण विशेषतः उत्तर प्रदेश, बिहार, पश्चिम बंगाल, ओडिशा आणि कर्नाटकमध्ये साजरा केला जातो. असे मानले जाते की पृथ्वीची निर्मिती केल्यानंतर भगवान ब्रह्मदेवाने तिचे सौंदर्यीकरण करण्याचे काम भगवान विश्वकर्माकडे सोपवले होते. धार्मिक मान्यतेनुसार भगवान विश्वकर्मा यांनी आकाश, इमारती, पुष्पक विमान आणि शस्त्रे निर्माण केली होती. अशा परिस्थितीत विश्वकर्मा जयंतीच्या दिवशी त्यांची पूजा केल्याने कौशल्य सुधारते आणि नोकरी-व्यवसायात झेप घेत प्रगती होते. या दिवशी यंत्र, साधनांची पूजा केली जाते आणि दुकाने देखील सजवली जातात आणि भगवान विश्वकर्माची पूजा केली जाते.

या वर्षी भगवान विश्वकर्माची पूजा दुपारी 1:43 वाजता होणार आहे. विश्वकर्मा जयंतीच्या दिवशी पूजा आणि यज्ञ करण्याचे विशेष महत्त्व मानले जाते. या दिवशी सकाळी लवकर उठून आंघोळ करून स्वच्छ कपडे परिधान करावेत. यानंतर गंगाजल शिंपडून पूजास्थानाची शुद्धी करून एक पदर लावा. पाटावर लाल कापड पसरून कुमकुमसह स्वस्तिक बनवा आणि फुल आणि तांदूळ अर्पण करा, त्यानंतर प्रथम गणेशाचे ध्यान करा आणि नंतर भगवान विश्वकर्माचे देखील ध्यान करा. यानंतर स्वस्तिकावर भगवान विष्णू आणि विश्वकर्मा यांच्या मूर्ती स्थापित करा. यानंतर पूजा करून चौकोनी दिवा लावावा. यानंतर भगवान विष्णूची आरती करून सर्वांना प्रसाद वाटून स्वतः प्रसाद घ्या.