देशात सर्वात आधी कुठे होतो सूर्योदय आणि सूर्यास्त? जाणून घ्या याशी संबंधित रंजक प्रश्न आणि उत्तरे


सूर्योदय आणि सूर्यास्ताशी संबंधित अनेक तथ्ये आहेत, जी खूप मनोरंजक आहेत. आकाश निरभ्र असताना सूर्य उगवताना पाहून तुमच्यात ऊर्जा भरते. आता साहजिक प्रश्न असा आहे की भारतासारख्या मोठ्या देशात सूर्य कधी आणि कुठे उगवतो? याचे सोपे उत्तर आहे – अरुणाचल प्रदेश. हे चीनच्या सीमेला लागून असलेल्या अरुणाचल प्रदेशच्या ईशान्य राज्याच्या अंजा जिल्ह्यातील डोंग शहरात दिसते. हे एक छोटेसे शहर आहे, जिथे पर्यटकही येऊ लागले आहेत. अरुणाचलला उगवत्या सूर्याची भूमी असेही म्हणतात. त्याचप्रमाणे गुजरातच्या कच्छ जिल्ह्यातील गुहर मोती हे ठिकाण आहे जिथे सर्वात आधी सूर्यास्त होतो.

या दोन ठिकाणी सूर्योदय आणि सूर्यास्ताच्या वेळेत बराच फरक आहे. या कारणास्तव, ईशान्येकडील राज्ये अनेकदा भारतातील दोन टाइम झोनबद्दल बोलतात, सध्या येथे फक्त एकच टाइम झोन आहे. आपल्या देशात सरकारी कार्यालये साधारणपणे 10 वाजता उघडतात. अशा स्थितीत अरुणाचल प्रदेशातील एक व्यक्ती दुपारच्या सुमारास कार्यालयात पोहोचते आणि तेथे सूर्यास्त लवकर होत असल्याने तो संध्याकाळी उशिरा घरी परततो. हा त्यांच्या सवयीचा भाग असला तरी आपली दिनचर्या आजही सूर्योदय आणि सूर्यास्तानुसार ठरवली जाते, त्यामुळे तेथील लोकांच्या समस्या सहज समजू शकतात.

नॅशनल फिजिक्स लॅबोरेटरीनेही भारतात दोन टाइम झोन प्रस्तावित केले आहेत. ही तिच एजन्सी आहे, जी अधिकृतपणे देशातील वेळेचे मानके ठरवते. सीमांकन प्रस्ताव असा आहे की आसाम आणि पश्चिम बंगालमध्ये एक अरुंद सीमारेषा आहे. याआधी राज्यांसाठी वेगळा वेळ क्षेत्र असू शकतो, ज्यामध्ये आसाम, मेघालय, अरुणाचल प्रदेश, मणिपूर, मिझोराम, त्रिपुरा, आसाम आणि अंदमान निकोबार बेटे IST-2 चे अनुसरण करतील आणि उर्वरित देश IST-2 चे अनुसरण करतील. जगातील अनेक देश वेगवेगळ्या टाइम झोनचे पालन करतात. असे झाल्यास मोठ्या प्रमाणात ऊर्जेची बचत होईल. नवीन टाइम झोनमध्ये आणखी एक प्रयोगशाळा सुरू करावी लागेल.

प्रत्येक देशाची एक प्रमाणित वेळ असते, जी अक्षांश आणि रेखांशातील फरकाच्या आधारे ठरवली जाते. भारतातील अधिकृत प्रमाण वेळ प्रयागराजला केंद्रस्थानी ठेवून ठरवली जाते. हे दिल्लीतील राष्ट्रीय भौतिकशास्त्र प्रयोगशाळेद्वारे निश्चित केले जाते. भारतासाठी 1906 पासून एक वेळ क्षेत्र वैध आहे. तथापि, त्या वेळी कोलकाता अपवाद होता, जेथे 1948 पर्यंत स्वतंत्र अधिकृत वेळ निश्चित करण्यात आली होती.

यामागे 1884 साली वॉशिंग्टन परिषदेत जगातील सर्व टाइम झोनमध्ये एकसमानता आणण्यासाठी भारतासाठी दोन टाइम झोन ठरवण्यात आले. म्हणून, कोलकाता हा दुसऱ्या मान्यताप्राप्त टाइम झोनचा एक भाग मानला गेला, जो नंतर रद्द करण्यात आला.

जगातील इतर अनेक देशांमध्ये वेगवेगळे टाइम झोन मानले जातात. फ्रान्समध्ये 12 टाइम झोन आहेत. रशियामध्ये 11 आणि ब्रिटन आणि अमेरिकेत प्रत्येकी नऊ टाइम झोन आहेत. अंटार्क्टिकामध्ये दहा आणि ऑस्ट्रेलियामध्ये आठ टाइम झोन आहेत. डेन्मार्कसारखे छोटे देशही पाच टाइम झोन वापरतात. टाइम झोन हा नैसर्गिक बदल नाही, तो मानव करू शकतो, जसे भारतातील राष्ट्रीय भौतिकशास्त्र प्रयोगशाळेने देशासाठी दोन टाइम झोनची संकल्पना मांडली आहे.