जर ही कागदपत्रे गाडीत नसतील, तर पोलीस वसूल करु शकतात मोठा दंड, लगेच तयार राहा


बरेच लोक, घाईत किंवा निष्काळजीपणामुळे, त्यांच्या कारमध्ये महत्वाची कागदपत्रे न ठेवता घर सोडतात. आता आम्ही घरातून बाहेर पडता, पण रस्त्यावरील वाहतूक पोलिसांपासून वाचू शकत नाही. तुमच्या या छोट्याशा चुकीमुळे तुमचे हजारो रुपयांचे नुकसान होऊ शकते. वास्तविक, वाहतुकीचे नियम केवळ तुमच्या सुरक्षिततेसाठी बनवले जातात. जर तुम्ही त्यांचे पालन केले नाही तर तुम्ही स्वतःला आणि इतरांनाही धोक्यात आणता.

घरातून बाहेर पडण्यापूर्वी तुम्ही तुमच्या कारमध्ये कोणती कागदपत्रे ठेवावीत, हे आम्ही तुम्हाला सांगणार आहोत, जर तुम्ही ही कागदपत्रे तुमच्या कारमध्ये न ठेवल्यास तुम्हाला किती पैसे गमवावे लागू शकतात हे जाणून घ्या.

जर तुम्ही गाडी रस्त्यावर नेत, असाल तर कागदपत्रे विसरू नका घरी

  • यामध्ये तुमचा ड्रायव्हिंग लायसन्स, कारची आरसी, इन्शुरन्सची कागदपत्रे आणि पीयूसी यासारखी इतर कागदपत्रे कारमध्ये ठेवणे अत्यंत आवश्यक आहे. जर ही कागदपत्रे तुमच्या कारमध्ये सापडली नाहीत, तर तुमच्याकडून मोठा दंड वसूल केला जाऊ शकतो.
  • तुमची कार थांबवल्यानंतर, ट्रॅफिक पोलीस प्रथम तुमचे ड्रायव्हिंग लायसन्स विचारतात. जरी तुमच्याकडे इतर कागदपत्रे असली, तरी DL नसेल, तर पोलीस तुमच्याकडून मोठा दंड वसूल केला जाऊ शकतो. ड्रायव्हिंग लायसन्सशिवाय मुंबईत 5,000 रुपयांचे चलान जारी केले जाऊ शकते.
  • परवान्यासोबतच गाडीमध्ये वाहन नोंदणी प्रमाणपत्र देखील असले पाहिजे, नोंदणी प्रमाणपत्र म्हणजे आर.सी.
  • या प्रमाणपत्रावर कार मालकाचे नाव, कारचे नाव, नोंदणी क्रमांक इत्यादी तपशील समाविष्ट आहेत. जर तुमच्याकडे नोंदणी प्रमाणपत्र नसेल तर तुम्हाला 10,000 रुपये दंड किंवा 6 महिने तुरुंगवासही होऊ शकतो. जर तुम्ही ही चूक पुन्हा केली, तर तुम्हाला 15,000 रुपये दंड भरावा लागू शकतो किंवा 2 वर्षांचा तुरुंगवासही होऊ शकतो.
  • तुमच्याकडे दुचाकी असो वा चारचाकी, पीयूसी प्रमाणपत्र असणे अत्यंत आवश्यक आहे. BS 3 किंवा त्यापेक्षा कमी इंजिन असलेली कार चालवणाऱ्या व्यक्तीकडे PUC प्रमाणपत्र असणे आवश्यक आहे. वेळेनुसार त्याचे नूतनीकरण करण्याची काळजी घेणे फार महत्वाचे आहे.
  • कारचा विमा असणे गरजेचे आहे. तुमच्या कारचा विमा उतरवला नसेल, तर तुमचे नुकसान होऊ शकते. जर गाडीचा विमा उतरवला नसेल, तर पोलिस 2000 रुपयांचा दंड वसूल करु शकतात.