मतदान न केल्यास तुमच्या बँक खात्यातून कापला जाणार 350 रुपयांचा दंड? जाणून घ्या काय आहे प्रकरण


मतदान हा प्रत्येक सामान्य माणसाचा हक्क आहे. अशा परिस्थितीत, आजकाल तुम्ही सोशल मीडियावर असा कोणताही संदेश पाहिला आहे का ज्यामध्ये असा दावा केला जात आहे की जर एखाद्या व्यक्तीने मतदान केले नाही तर त्याच्या खात्यातून 350 रुपये कापले जातील? खरे तर पुढील वर्षी 2024 मध्ये लोकसभा निवडणुका होणार आहेत. अशा परिस्थितीत सध्या सोशल मीडियावर एक मेसेज व्हायरल होत आहे, ज्यात निवडणूक आयोगाचा हवाला देत लोकसभा निवडणुकीत मतदान न करणे लोकांना महागात पडू शकते. ही बातमी वृत्तपत्राच्या क्लिपिंगच्या फोटोच्या रूपाने सोशल मीडियावर व्हायरल होत आहे. चला जाणून घेऊया काय आहे हे संपूर्ण प्रकरण?

एखाद्या व्यक्तीचे बँक खाते नसले, तर मोबाईल रिचार्जमधून पैसे कापले जातील, असेही वृत्तपत्राच्या क्लिपिंगमध्ये म्हटले आहे. सोशल मीडियावर अनेक लोक ही बातमी शेअर करत आहेत, ज्यामुळे निवडणूक आयोगावर टीका होत आहे. निवडणूक आयोगाने न्यायालयाची पूर्वपरवानगी घेतल्याचे या बातमीत म्हटले आहे. या बातमीत असे म्हटले आहे की जे मतदान करणार नाहीत, त्यांची ओळख आधार कार्डद्वारे केली जाईल आणि त्या कार्डशी जोडलेल्या त्यांच्या बँक खात्यातून 350 रुपये कापले जातील.


प्रेस इन्फॉर्मेशन ब्युरो (पीआयबी) ने त्यांच्या तथ्य तपासणीमध्ये या व्हायरल बातमीचे सत्य सांगितले आहे. पीआयबीनुसार, ही बातमी पूर्णपणे खोटी आहे. निवडणूक आयोगाच्या प्रवक्त्याच्या एक्स अकाउंटवर असेही म्हटले आहे की, आमच्या लक्षात आले आहे की अशा प्रकारच्या खोट्या बातम्या काही व्हॉट्सअॅप ग्रुप्स आणि सोशल मीडियावर पुन्हा व्हायरल केल्या जात आहेत. त्याचवेळी निवडणूक आयोगाने असा कोणताही निर्णय घेतलेला नाही, असेही पीआयबीने म्हटले आहे. जबाबदार नागरिक व्हा, मतदान करा !! मात्र, मतदानासाठी कोणी कोणावर दबाव आणू किंवा ब्लॅकमेल करू शकत नाही.