NASA finds Another Earth : सापडली दुसरी पृथ्वी, येथे महासागर आणि जीवन, नासाला मिळाले संकेत


अमेरिकन स्पेस एजन्सी नासाने आणखी एक पृथ्वी शोधली आहे, जिथे पाण्याने भरलेल्या महासागराचे संकेतही सापडले आहेत. नासाने दावा केला आहे की त्यांच्या जेम्स वेब स्पेस टेलिस्कोपने हा पराक्रम केला आहे, या दुर्बिणीने सूर्यमालेच्या बाहेरील दूरच्या ग्रहाचे म्हणजेच एक्सोप्लॅनेटचे निरीक्षण केले आहे आणि त्याच्या डेटावरून असे दिसून आले आहे की, दुसरीकडे, पृथ्वीची पृष्ठभाग पाण्याने झाकलेली असू शकते. त्याचबरोबर शास्त्रज्ञांना या एक्सोप्लॅनेटच्या वातावरणात मिथेन आणि कार्बन डायऑक्साइडची उपस्थिती आढळली आहे.

असा अंदाज आहे की हा गोल पृथ्वीपेक्षा सुमारे 8.6 पट मोठा आहे – जो पृथ्वी आणि नेपच्यूनच्या आकाराच्या दरम्यान आहे. हायड्रोजन-समृद्ध वातावरणाच्या खाली पाण्याच्या महासागराच्या अस्तित्वाबद्दल देखील अनुमान आहेत. यासोबतच या ग्रहावर एक रसायन सापडले आहे, जे संभाव्य जीवनाकडे निर्देश करते.

जेम्स वेब टेलीस्कोपचे सिग्नल असे सूचित करतात की K2-18 b हा हायड्रोजन समृद्ध वातावरण असलेला आणि शक्यतो महासागरांनी व्यापलेला हायसियन एक्सोप्लॅनेट असू शकतो. नासाने आपल्या वेबसाइटवर माहिती दिली आहे की हबल स्पेस टेलिस्कोपच्या माध्यमातून या राहण्यायोग्य झोन एक्सोप्लॅनेटच्या वातावरणाच्या वैशिष्ट्यांविषयी प्राथमिक माहिती प्राप्त झाली आहे.

या नवीन शोधामुळे शास्त्रज्ञांना भविष्यातील संशोधनासाठी प्रेरणा मिळाली आहे आणि सूर्यमालेबद्दलची त्यांची समज मोठ्या प्रमाणात बदलली आहे. काही खगोलशास्त्रज्ञांचा असा विश्वास आहे की या घटनेने एक्सोप्लॅनेटवरील जीवनाच्या शोधासाठी नवीन आशा निर्माण केल्या आहेत.

K2-18b हा थंड आणि लहान ताऱ्या K2-18 भोवती पृथ्वीपासून सुमारे 120 प्रकाश-वर्षे अंतरावर राहण्यायोग्य क्षेत्रामध्ये प्रदक्षिणा घालतो. K2-18 b सारखे दूरचे ग्रह, म्हणजे exoplanets, सूर्यमालेतील इतर कोणत्याही गोष्टीपेक्षा खूप वेगळे आहेत, ज्यांचा आकार पृथ्वी आणि नेपच्यून दरम्यान आहे. नासाच्या शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की, सूर्यमालेजवळ ग्रह नसल्यामुळे अनेकदा त्यांना कमी महत्त्व दिले जाते. तथापि, त्यांच्या वातावरणाबद्दल खगोलशास्त्रज्ञांमध्ये सक्रिय वादविवाद आहे.

या निकालांबद्दल माहिती देणारे केंब्रिज विद्यापीठाचे खगोलशास्त्रज्ञ निक्कू मधुसूदन म्हणाले की, ‘पारंपारिकपणे, या एक्सोप्लॅनेटवरील जीवनाचा शोध प्रामुख्याने लहान खडकाळ ग्रहांवर केंद्रित आहे. परंतु मोठे हायसीन एक्सोप्लॅनेट हे वातावरणाच्या आकलनासाठी अत्यंत योग्य आहेत.

येथे मिथेन आणि कार्बन डाय ऑक्साईडची उपस्थिती आणि अमोनियाची कमतरता या वैज्ञानिक विचारांना बळकट करते की K2-18 b मध्ये हायड्रोजन समृद्ध वातावरणाच्या खाली पाण्याचा महासागर देखील असू शकतो.

नासाच्या केपलर स्पेस टेलिस्कोपने 2015 मध्ये प्रथम K2-18 b शोधले होते आणि तेव्हापासून केलेल्या संशोधनाने त्यात जीवसृष्टीची शक्यता दर्शविली आहे. 2019 मध्ये, हबल स्पेस टेलिस्कोप वापरणाऱ्या संशोधकांनी शोधून काढले की K2-18 b च्या वातावरणात पाण्याची वाफ आहे.