IND Vs BAN : फायनलपूर्वी टीम इंडियाचा ‘गेम’ बांगलादेशने करू नये खराब, हा सामना टीम इंडियाने घेऊ नये हलक्यात


टीम इंडियाने आशिया कप-2023 च्या फायनलमध्ये प्रवेश केला आहे. आता हा संघ शुक्रवारी कोलंबोतील आर प्रेमदासा स्टेडियमवर सुपर-4 च्या शेवटच्या सामन्यात बांगलादेशशी भिडणार आहे. बांगलादेश फार पूर्वीच अंतिम फेरीच्या शर्यतीतून बाहेर पडला आहे, त्यामुळे हा सामना डेड रबर आहे. पण फायनलपूर्वी बांगलादेशला हलक्यात घेणे टीम इंडियाला महागात पडू शकते आणि त्यामुळे त्यांची विजयाची मालिका बिघडू शकते. बांगलादेशकडे टीम इंडियाला पराभूत करण्याची क्षमता आहे आणि असे झाल्यास रोहित शर्माच्या नेतृत्वाखालील टीम इंडिया अंतिम सामन्यापूर्वी आपली लय गमावू शकते, ज्यामुळे खेळ खराब होईल.

त्यामुळे मुख्य खेळाडूंचा समावेश असलेल्या संघाला मैदानात उतरवायचे की अद्याप या स्पर्धेत न खेळलेल्या खेळाडूंना संधी द्यायची, असा संभ्रम रोहितच्या मनात असेल. मात्र, संघात काही बदल होऊ शकतात, असे संकेत संघाचे गोलंदाजी प्रशिक्षक पारस म्हांब्रे यांनी दिले आहेत.

अशा स्थितीत संघातील दोन खेळाडूंचा प्रवेश निश्चित मानला जातो. श्रेयस अय्यर पूर्णपणे तंदुरुस्त असून नेटमध्ये फलंदाजीसोबतच त्याने गोलंदाजीचा सरावही केला आहे. तो खेळणार हे निश्चित मानले जात आहे. तर मोहम्मद सिराजच्या जागी मोहम्मद शमीला संघात संधी मिळू शकते. या दोन्ही बदलांचा टीम इंडियावर फारसा परिणाम होणार नाही आणि या दोन्ही खेळाडूंना विश्वचषकापूर्वी सामन्याची वेळही मिळेल. अय्यर आला तर इशान किशनला बाहेर जावे लागेल.

हा सामना भारतासाठी फायनलपूर्वी विजयाची घोडदौड कायम राखण्यासाठी महत्त्वाचा आहे, परंतु विश्वचषकापूर्वी काही महत्त्वाच्या खेळाडूंना सामन्याचा वेळ मिळावा, या दृष्टीनेही हे महत्त्वाचे आहे. केएल राहुल पहिले दोन सामने खेळला नव्हता. परतताना त्याने पाकिस्तानविरुद्ध शतक झळकावले. श्रीलंकेविरुद्ध त्याला चांगल्या सुरुवातीचे मोठ्या डावात रूपांतर करता आले नाही. राहुल दुखापतीतून प्रदीर्घ काळानंतर परतला आहे आणि अशा स्थितीत तो एकदिवसीय विश्वचषकापूर्वी जितके जास्त सामने खेळेल तितके संघासाठी चांगले होईल. जसप्रीत बुमराहचीही तीच कहाणी आहे. बुमराहनेही वर्षभरानंतर पुनरागमन केले. तो आयर्लंड दौऱ्यावर गेला होता, पण ती T20 मालिका होती. बुमराहने या आशिया कपमध्ये आतापर्यंत दोन सामने खेळले आहेत. एकदिवसीय विश्वचषकापूर्वी जास्तीत जास्त सामने खेळणेही त्याच्यासाठी महत्त्वाचे आहे.

हा आशिया चषक बांगलादेशसाठी चांगला राहिला नाही. संघाने निराशाजनक कामगिरी केली आहे. या संघाला भारताविरुद्ध विजय मिळवून अलविदा करायला आवडेल. मात्र त्यांचा एक अनुभवी आणि सर्वोत्तम खेळाडू या सामन्यात उपस्थित राहणार नाही. मुशफिकर रहीम पत्नीसोबत असल्यामुळे या सामन्यात खेळणार नाही. श्रीलंकेविरुद्धचा सामना खेळून तो मायदेशी परतला, कारण त्याची पत्नी त्यांच्या दुसऱ्या मुलाला जन्म देणार होती. रहीमला आपल्या कुटुंबासोबत वेळ घालवायचा आहे आणि त्यामुळे तो भारताविरुद्धच्या सामन्यासाठी परतणार नाही. अशा स्थितीत यष्टिरक्षणाची जबाबदारी लिटन दासवर असेल. कर्णधार शकीब अल हसन कुटुंबासोबत वेळ घालवून परतला आहे.

दोन्ही संघ पुढीलप्रमाणे आहेत
भारत: रोहित शर्मा (कर्णधार), हार्दिक पंड्या (उपकर्णधार), शुभमन गिल, विराट कोहली, श्रेयस अय्यर, केएल राहुल, इशान किशन (यष्टीरक्षक), सूर्यकुमार यादव, तिलक वर्मा, रवींद्र जडेजा, अक्षर पटेल, शार्दुल ठाकूर, कुलदीप यादव., जसप्रीत बुमराह, मोहम्मद शमी, मोहम्मद सिराज, प्रसिध कृष्णा.

बांगलादेश : शकिब अल हसन (कर्णधार), अनामूल हक बिजॉय, नजमुह हसन शांतो, तौहीद हृदय, अफिफ हुसैन ध्रुबो, मेहदी हसन मिराज, तस्किन अहमद, हसन महमूद, मुस्तफिजुर रहमान, शरीफुल इस्लाम, नसुम अहमद, शाक मेहदी हसन, नईम शेख, शमीम हुसेन, तनजीद हसन तमीम, तनजीद हसन साकिब.