AI ने वाचवला 4 वर्षाच्या मुलाचा जीव, लावला डॉक्टरांना देखील सापडत नसलेल्या आजाराचा शोध


कृत्रिम बुद्धिमत्ता वैद्यकीय क्षेत्रात दररोज नवनवीन चमत्कार करत आहे, अवघ्या महिन्याभरापूर्वी एआय शस्त्रक्रियेने लाँग आयलंडमधील एका अर्धांगवायू झालेल्या एकाचा जीव वाचवला होता. आता एआयने चार वर्षांच्या मुलामध्ये असा आजार शोधला आहे, जो अनेक डॉक्टरांच्या टीमलाही सापडला नाही. डॉक्टरांनी AI कडून मिळालेल्या सूचनांकडे लक्ष दिले आणि मुलावर उपचार सुरू केले आणि काही दिवसातच परिणाम दिसू लागला.

हे प्रकरण अमेरिकेत उघडकीस आले आहे, येथे राहणारी कर्टनी आपला मुलगा अलेक्सच्या विचित्र आजाराने त्रस्त होती, मुलाला नीट बसता येत नव्हते. त्याला एवढी दातदुखी होती की तो जोरजोरात ओरडायचा आणि सर्व काही चावण्याचा प्रयत्न करायचा. मुलाच्या विकासावरही सातत्याने परिणाम होत होता. कर्टनी त्याच्यावर बरेच दिवस उपचार करत होती, पण यश मिळत नव्हते, पण आर्टिफिशियल इंटेलिजन्सने सांगितले की मुलाला न्यूरोलॉजिकल सिंड्रोम टेथर्ड कॉर्ड असू शकतो. आता मुलाची प्रकृती सातत्याने सुधारत आहे.

कर्टनी आपल्या मुलासह सुमारे 17 डॉक्टरांकडे गेली, डॉक्टरांची टीम देखील निष्कर्षापर्यंत पोहोचू शकली नाही की मुलाला काय समस्या आहे? कर्टनीच्या म्हणण्यानुसार, मुलाला वेदनांपासून वाचवण्यासाठी, ती त्याला दररोज पेन किलर देत होती, टुडे डॉट कॉमच्या रिपोर्टनुसार, ती सतत डॉक्टरांकडे जात होती, पण यश मिळत नव्हते, डॉक्टरांनी याचे कारण कोविडचा प्रभाव सांगायचे. सर्व प्रयत्न करुन थकल्यानंतर कोर्टनीने या आजाराबद्दल ऑनलाइन शोध सुरू केला. दरम्यान, यासाठी चॅटजीपीटीची मदत का घेऊ नये, असा विचार तिच्या मनात आला.

कोर्टनी ChatGPT मध्ये अॅलेक्सच्या लक्षणांचे दस्तऐवजीकरण केले, MRI अहवाल शेअर केला. अॅलेक्समधील सर्वात मोठे लक्षण हे होते की त्याच्या उजव्या आणि डाव्या शरीरात असंतुलन होते, तो पाय रोवून बसू शकत नव्हता. ChatGPT ने लक्षणे समजून घेतली आणि सुचवले की हे एक न्यूरोलॉजिकल सिंड्रोम असू शकते, ज्याला टेथर्ड कॉर्ड म्हणतात. हे पाठीच्या कण्याशी जोडलेले आहे. लवकरच, कर्टनीने न्यूरोसर्जनची भेट घेतली आणि त्याचा वैद्यकीय इतिहास आणि ChatGPT कडून तिला मिळालेल्या सूचना स्पष्ट केल्या. न्यूरोसर्जनने या दिशेने उपचार सुरू केले आणि आता अॅलेक्स पूर्वीपेक्षा बरा आहे.

अवघ्या महिन्याभरापूर्वी अमेरिकेतील लाँग आयलंडमध्ये AI शस्त्रक्रियेच्या मदतीने अर्धांगवायू झालेल्या व्यक्तीचे प्राण वाचवण्यात आले. खरं तर, तीन वर्षांपूर्वी इथे राहणाऱ्या थॉमस यांची पूलमध्ये डुबकी मारताना मान आणि मणका तुटला, त्यामुळे त्यांच्या मानेच्या खालच्या भागाला अर्धांगवायू झाला. मॅनहॅसेट, न्यूयॉर्कमधील फीनस्टाईन संस्थेने त्याच्या शस्त्रक्रियेसाठी एआयची मदत घेतली. सर्वप्रथम, त्याचा मेंदू संगणकाशी जोडला गेला, जेणेकरून त्याच्या क्रियाकलापांवर पूर्णपणे लक्ष ठेवता येईल. संस्थेचे संचालक डॉ. आशेष मेहता यांच्या मते, ही शस्त्रक्रिया अशी होती की थॉमसला जागृत राहणे आवश्यक होते आणि त्याच्या मेंदूवरही प्रत्येक क्षणी लक्ष ठेवणे आवश्यक होते, एआयने यामध्ये खूप मदत केली, जो भविष्यात एक सकारात्मक संदेश आहे.