Hartalika Vrat : हरतालिका उपवास सोडल्यानंतर तब्येत बिघडू नये म्हणून लक्षात ठेवा या गोष्टी


हरतालिकेचा उपवास विवाहित महिलांसाठी खूप खास असतो. या दिवशी स्त्रिया सुखी वैवाहिक जीवनासाठी पूजा करतात आणि दिवसभर निर्जल उपवास करतात. वास्तविक, आरोग्याच्या दृष्टिकोनातून उपवास चांगला मानला जातो. चरबीपासून तंदुरुस्त होण्यासाठी उपवास करणे खूप फायदेशीर मानले जाते. तथापि, जेव्हा तुम्ही दिवसभर रिकाम्या पोटी राहता, तेव्हा उपवास सोडल्यानंतर काही सावधगिरी बाळगणे फार महत्वाचे आहे. उपवास सोडल्यानंतर तुमच्याकडून झालेल्या काही चुकांमुळे तुमचे आरोग्य बिघडू शकतात.

खरं तर, उपवासाच्या वेळी पोट दिवसभर रिकामे राहते, अशा परिस्थितीत बहुतेक लोक अशी चूक करतात की उपवास सोडल्यानंतर लगेच तळलेले आणि मसालेदार पदार्थ खायला लागतात, जे आरोग्यासाठी हानिकारक आहे. ज्यामुळे आरोग्य बिघडू शकते. त्यामुळे संपूर्ण उत्सवाची मजाच उधळली जाते. तूर्तास आपण जाणून घेऊया की हरतालिका उपवास सोडल्यानंतर कोणते पदार्थ खाणे योग्य असेल आणि कोणत्या गोष्टी टाळल्या पाहिजेत.

उपवास सोडल्यानंतर काय खाऊ नये
उपवास सोडल्यानंतर मसालेदार किंवा तळलेले पदार्थ खाणे टाळावे. विशेषतः जंक फूड अजिबात खाऊ नका. यामुळे पोटदुखी, गॅस, एसटीडी, बद्धकोष्ठता इत्यादी समस्या उद्भवू शकतात. याशिवाय उपवास सोडल्यानंतर लगेच आंबट फळे खाणे टाळावे.

शरीराला हायड्रेट ठेवा
बहुतेक स्त्रिया पाण्याशिवाय हरतालिका उपवास करतात. यामुळे शरीरात डिहायड्रेशन होण्याचा धोका असतो. त्यामुळे उपवास सोडण्याच्या आधी पाणी प्या, पण हे लक्षात ठेवा की एकाच वेळी भरपूर पाणी पिऊ नका, तर थोडे थोडे पाणी पिऊ शकता.

निरोगी प्रथिने अन्न
जेव्हा तुम्ही उपवास करता आणि दिवसभर काहीही खात नाही, तेव्हा तुम्हाला खूप अस्वस्थ वाटू लागते. यासाठी प्रथिनेयुक्त पण हलका आहार घ्या, जो सहज पचतो आणि ऊर्जाही देतो.

उपवासानंतर लगेच चहा-कॉफी
असे अनेक लोक आहेत, ज्यांना चहा-कॉफी पिण्याची सवय असते. उपवास सोडल्यानंतर लगेच चहा किंवा कॉफी घेतल्यास गॅस अॅसिडिटीसारख्या समस्या उद्भवू शकतात. त्याऐवजी तुम्ही फळांचा रस घेऊ शकता. ताक, दही यांसारख्या पदार्थांचे सेवन केल्याने खूप फायदा होतो.