Fever In Pregnancy : गरोदरपणात ताप येणे आरोग्यासाठी आहे का चांगले? तज्ज्ञांकडून जाणून घ्या


गरोदरपणात महिलांच्या शरीरात अनेक बदल होतात. त्यामुळे वारंवार लघवी होणे, बद्धकोष्ठता, जास्त वायू निर्माण होणे, मूड बदलणे, मानसिक ताणतणाव यासारख्या समस्या उद्भवतात. काही महिलांना गरोदरपणात तापही येतो. गर्भधारणेदरम्यान ताप येणे ही एक सामान्य गोष्ट आहे, परंतु जर तो दर काही महिन्यांनी किंवा दिवसांनी होत असेल, तर आपण त्याकडे दुर्लक्ष करू नये. डॉक्टरांच्या म्हणण्यानुसार, गर्भधारणेदरम्यान काही महिलांची प्रतिकारशक्ती कमकुवत होते. यामुळे, ती सहजपणे व्हायरल आणि बॅक्टेरियाच्या संसर्गाची शिकार बनते. ज्यामुळे ताप येतो.

गर्भधारणेदरम्यान फ्लू होण्याचा धोका देखील वाढतो. त्यामुळे खोकला, सर्दी, ताप येतो. लिस्टेरिओसिस आजारामुळेही गर्भधारणेदरम्यान ताप येतो. तथापि, ही समस्या सर्व महिलांमध्ये होत नाही. पण ताप हे चांगले लक्षण आहे का? याबद्दल डॉक्टरांकडून जाणून घेऊया.

याबाबत स्त्रीरोग तज्ज्ञ सांगतात की, गरोदरपणात ताप येणे ही सामान्य गोष्ट आहे. हे लक्षण आहे की शरीरावर काही जीवाणूंचा हल्ला होतो आणि शरीर त्या हल्ल्याचे परिणाम दूर करण्यासाठी काम करत असते. अशा परिस्थितीत ताप येण्यात काही नुकसान नाही, परंतु ज्या महिलांना दर महिन्याला या समस्येचा सामना करावा लागतो, त्यांनी त्वरित उपचार घेणे आवश्यक आहे. रोगप्रतिकारक शक्ती खूपच कमकुवत झाल्याचे हे लक्षण आहे. यामुळे गर्भधारणेदरम्यान इतर कोणत्याही धोकादायक संसर्गाचा धोका देखील वाढू शकतो. अशा परिस्थितीत तापाची समस्या कायम राहिल्यास डॉक्टरांचा सल्ला घ्या. या बाबतीत गाफील राहू नका. वारंवार ताप येणे हे काही धोकादायक आजाराचे लक्षण देखील असू शकते.

तज्ज्ञ सांगतात की, अनेक प्रकरणांमध्ये स्त्रिया ताप आल्यावर स्वत:हून औषधे घेण्यास सुरुवात करतात, पण तसे करणे टाळले पाहिजे. यामुळे आरोग्याला हानी पोहोचू शकते. औषधांच्या सवयीमुळे स्त्रीच्या मूत्रपिंडावरही परिणाम होऊ शकतो. म्हणून एखाद्याने स्वतःवर उपचार करणे टाळले पाहिजे.

या गोष्टी लक्षात ठेवा

  • गरोदरपणात अधिक द्रव आहार घ्या
  • तुमचे संपूर्ण शरीर झाकून ठेवा.
  • आपल्या आहाराची काळजी घ्या
  • घर स्वच्छ ठेवा
  • हात धुतल्यानंतर अन्न खा
  • आजारी असलेल्या कोणाच्याही संपर्कात येऊ नका

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही